Siam Falconry Club
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Siam Falconry Club

ชมรมผู้ฝึกเหยี่ยวเป็นกีฬาแห่งประเทศไทย

บ้านบ้าน  Events  PublicationsPublications  Latest imagesLatest images  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เข้าสู่ระบบ(Log in)
Username:
Password:
เข้าสู่ระบบโดยอัตโนมัติทุกครั้ง(Log in automatically): 
:: ลืม(forget) password
ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
Navigation
 Portal
 Index
 รายชื่อสมาชิก
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)
 ช่วยเหลือ
 ค้นหา
Forum

วิธีติดกระดิ่งขา

Go down 
3 posters
ผู้ตั้งข้อความ
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

วิธีติดกระดิ่งขา Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: วิธีติดกระดิ่งขา   วิธีติดกระดิ่งขา EmptyFri Apr 08, 2011 8:23 pm

ครับ ไม่พูดมากลุยเลย ดูสัดส่วนตามรูปครับ
ตัดหนังกว้าง 9 มิล ยาว 10 เซน หรือ 4 นิ้ว ตามรูป ขนาดรูเจาะ 3 มิล
ในรูปจะเห็น แผ่นอลูมิเนียม เป็นแบบที่ผมทำขึ้นเพื่อง่ายต่อการตัด ในรูปจะเห็นทั้งหมด 3 รู โดยให้เราเจาะรู กลางก่อน แล้วสอดใส่หูกระดิ่ง ตามรูป

วิธีติดกระดิ่งขา Dsc00595

ในรูป ผมใช้แท่งเหล็ก แทนขนาดขานก................แล้วเจาะรู ตามรูป

วิธีติดกระดิ่งขา Dsc00601

เสร็จแล้วเราก็จะได้ 2 รู แล้ว ข้างหนึ่ง บากเป็นคีบ 2 คีบ ตามรูป

วิธีติดกระดิ่งขา Dsc00596

เสร็จแล้ว เอาไปใส่ขานก ปลายข้างที่ไม่ได้ บากสอดร้อยรู ข้างที่เป็นบาก ให้ทะลุ ตามรูป

วิธีติดกระดิ่งขา Dsc00599

เสร็จแล้ว ปลายข้างที่ บาก ร้อยสอดใส่รู โดยให้ คีบ ที่เราทำไว้ ให้ล็อค ตามรูป แล้วตัดปลายส่วนที่ยาว ออก

วิธีติดกระดิ่งขา 0dsc00600

ก็เป็นอันเสร็จ ไม่เข้าใจถามนะครับ
ส่วนกระดิ่ง ผมดัดแปลงหูกระดิ่งใหม่ เพื่อง่ายต่อการใส่กับสายหนัง

วิธีติดกระดิ่งขา Dsc00607

ขึ้นไปข้างบน Go down
????????
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: วิธีติดกระดิ่งขา   วิธีติดกระดิ่งขา EmptySat Apr 09, 2011 12:08 am

ขอบคุณมากครับ สำหรับ วิธีการใส่กระดิ่ง ขอบคุณครับ
ytw05
Admin members
ytw05

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: วิธีติดกระดิ่งขา   วิธีติดกระดิ่งขา EmptySat Apr 09, 2011 8:20 am

เยี่ยมครับพี่น้อย cheers cheers
แต่ภาพที่ถ่ายใกล้ๆไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ ผมแนะนำเวลาถ่านรูปให้ใช้โมดมาโครที่เป็นรูปดอกไม้อะครับ เวลาถ่ายวัตถุใกลๆชัดแจ๊ว biggrin
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: วิธีติดกระดิ่งขา   วิธีติดกระดิ่งขา EmptySat Apr 09, 2011 8:33 am

พี่ก็ใช้ มาโคร นั้นแหละ ว่าแต่กล้องพี่ 10 กว่าปีละ ตก นับไม่ถ้วน บางครั้งถ่ายคลิป แล้วเอามาเปิด ก็ไม่เห็นมีอะไรเลย ถ่ายรูปติดบ้าง ไม่ติดบ้าง แฮะๆๆ No
ytw05
ytw05

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: วิธีติดกระดิ่งขา   วิธีติดกระดิ่งขา EmptySat Apr 09, 2011 8:35 am

กรึ๊บมาก่อนถ่ายหรือเปล่าครับพี่ มันอาจจะเป็นสาเหตุนึงก็ได้คร้าบบบ
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: วิธีติดกระดิ่งขา   วิธีติดกระดิ่งขา EmptySat Apr 09, 2011 8:44 am

อืมม...นั้นสินะ หรือว่ามือเราไม่นิ่ง แล้วไปโทษกล้อง drunken
????????
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: วิธีติดกระดิ่งขา   วิธีติดกระดิ่งขา EmptySat Apr 09, 2011 8:48 pm

พี่ครับ ผมขอถามไรซักหน่อย คือ หูกระดิ่ง นี่พี่ทำยังไงหรอครับ
jeepfalconry

jeepfalconry

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: วิธีติดกระดิ่งขา   วิธีติดกระดิ่งขา EmptySat Apr 09, 2011 10:12 pm

Numafias พิมพ์ว่า:
พี่ครับ ผมขอถามไรซักหน่อย คือ หูกระดิ่ง นี่พี่ทำยังไงหรอครับ

ผมขอตอบแทนพี่น้อยก่อนนะครับ การทำหูกระดิ่งใหม่มีวิธีทำคือ การนำแผ่นโลหะมาดัดให้ได้รูปตามต้องการแล้วใช้ไฝเผาเอาตะกั่วเชื่อมประสานได้ครับ โดยส่วนมากการทำกระดิ่งมักจะใช้วิธีนี้ แต่บางอาจจะไม่ใช้ตะกั่วจะใช้เงินแทน แต่การเชื่อมหรือดัดแปลงแบบที่พี่น้อยทำนั้น อาจอาศัยประสบการณ์ทางด้านช่างซักหน่อยบวกกับฝีมือ เพราะเป็นงานที่เล็ก ต้องละเอียดหน่อย การใส่โลหะที่ใช้เชื่อมมากเกินไปกระดิ่งอาจจะเสียหมายความว่าเสียงดังน้อยลงหรือเสียงทึบ เนื่องโลหะที่ใช้เชื่อมมากเกินทำให้การสั่นสะเทือนของกระดิ่งน้อยลงไม่เกิดความกังวาลครับ ถ้าจะทำเองต้องมีอุปกรณ์ครับ

พี่น้อยแกทำได้ครับเพราะบ้านแกอุปกรณ์ครบ ยังไงพี่น้อยมาเสริมวิธีที่พี่ทำอีกทีนะครับอันที่บอกไปจากความรู้ทั่วไปที่มีติดตัวครับ
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: วิธีติดกระดิ่งขา   วิธีติดกระดิ่งขา EmptySun Apr 10, 2011 8:42 am

cheers อย่างที่คุณจิ๊บพูดครับ พี่ว่า จิ๊บ อธิบายได้แจ่มแจ้งกว่าพี่อีกนะเนี่ย Very Happy เมื่อก่อนผมได้ทำคลิปวิธีทำหูกระดิ่งอยู่นะ เนื่องจากไวรัสลงเครื่องข้อมูลผมหาไปส่วนหนึ่ง เดี๋ยวว่างๆ ผมจะอัพคลิปใหม่ให้ดูแล้วกันครับ ....... cheers
ytw05
ytw05

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: วิธีติดกระดิ่งขา   วิธีติดกระดิ่งขา EmptyMon Apr 11, 2011 10:23 am

พี่น้อยเอาคลิปไปฝากไว้ที่ Youtube ไม่ใช่เหรอครับ
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: วิธีติดกระดิ่งขา   วิธีติดกระดิ่งขา EmptyMon Apr 11, 2011 11:39 am

ก็พี่เอาไปไว้ใน Youtube นั้นแหละ แล้วทีนี พี่ดาว์นโหลดมาเก็บไว้ในเครื่อง ว่าจะใส่ลูกเล่นไง แล้วจะอัพขึ้นใหม่ ไวรัสดันมาลงเครื่อง ข้อมูลบางส่วนก็หายไป

วิธีติดกระดิ่งขา
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1