Siam Falconry Club
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Siam Falconry Club

ชมรมผู้ฝึกเหยี่ยวเป็นกีฬาแห่งประเทศไทย

บ้านบ้าน  Events  PublicationsPublications  Latest imagesLatest images  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เข้าสู่ระบบ(Log in)
Username:
Password:
เข้าสู่ระบบโดยอัตโนมัติทุกครั้ง(Log in automatically): 
:: ลืม(forget) password
ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
Navigation
 Portal
 Index
 รายชื่อสมาชิก
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)
 ช่วยเหลือ
 ค้นหา
Forum

ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม

Go down 
5 posters
ผู้ตั้งข้อความ
nui_rc
Admin members
nui_rc

ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม   ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม EmptyWed Oct 13, 2010 4:37 pm

เสียงดังดี รับประกันครับ ใช้อยู่มาหลายรุ่นแล้ว

ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม Dsc03120

ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม Dsc03166

ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม Dsc03175

ขึ้นไปข้างบน Go down
ปอนด์

ปอนด์

ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม   ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม EmptyWed Oct 13, 2010 10:21 pm

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
หากใช้กระดิ่งที่เขาใช้กับเบ็ดตกปลา มีใครเคยเอามาใช้ดูหรือปล่าวครับ ผมเคยเอามาแกะใช้ดู ซื้อมาคู่ 15 บาท จะมีที่หนีบมาด้วย ก็เอามาแกะออก ราคามีตั่งแต่คู้ละ 15บาทขึ้นไป ก็รู้สึกว่าดังดีมากเลยนะครับ ก็คิดเอาซะว่าใช้ติดที่ปลายเบ็ด ปลากระตุกเบาๆยังเสียงดังรั่นเลย ขนาดก็ไม่ใหญ่ด้วยครับ
nui_rc
nui_rc

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม   ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม EmptyWed Oct 13, 2010 10:27 pm

ผมและคุณน้อยใช้อยู่ประจำครับ แสดงว่าไม่ได้ติดตามคลิบคุณน้อยอ่ะดิเนี่ย Arrow
ปอนด์

ปอนด์

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม   ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม EmptyWed Oct 13, 2010 10:40 pm

ก็อ่านทุกวันแหละครับ แต่ผมยังไม่สนิทกับใครเลย ก็เลยไม่รู้ ว่าท่านไหนเป็นใคร Very Happy ผทชอบให้วันหนึ่งมีสมาชิคมาโพสกันเยอะๆ จะได้เก็บเกี่ยวความรู้เอาไว้ใช้ตอนได้นกตัวใหม่มา ในช่วงนี้ก็เที่ยวตระเวนหาที่อยู่นกทุกวัน หลังเลิกงานครับ วันนี้ก็ไปเจอเหยี่ยวกินปลาตาตัวนึง น่าจะเป็นนกอพยพ ไม่รู้ว่าเหยี่ยวอะไรครับ ตัวใหญ่ ปีกแหลม หัวสีดำมาถึงหัวใหล่ ตัวสีขาว ปลายปีกสีดำ จะว่าเหยี่ยว ขาวก็ไม่น่าใช่เพราะเหยี่ยวขาว หัวไม่ดำ ผมยืนดูอยู่ใกล่ๆยังไม่กลัวคนเลยครับ บินหากินต่ำๆเฉยเลย
Darkness137

Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม   ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม EmptyWed Oct 13, 2010 10:55 pm

อ่านอย่างเดียวไม่มันส์หรอกคร้าบบบ ... ว่างๆเชิญมานั่งคุยกันนดีกว่า
แต่อย่าหวังว่าจะได้สาระนะครับ (เพราะไม่ค่อยจะมีสาระกันซักคน 555+)
เอาเฮฮาครับ คบๆกันรู้จักกันไว้่ไม่เสียหาย ต่างคนต่างสายอาชีพถ้อยทีถ้อย
อาศัยกันซะมากกว่าครับ

Very Happy Very Happy Very Happy

เรื่องนกมันเป็นแค่ข้ออ้างในการรวมตัวกันมากว่า !!!
Darkness137

Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม   ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม EmptyWed Oct 13, 2010 11:02 pm

อีกอย่างที่สำคัญมากๆ ... เห็นบอกว่าไปตระเวณหานก ...

Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes

ผมว่าลองเข้ามานั่งคุยนั่งแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันก่อน
ที่จะไปตระเวณหาจะดีกว่านะครับ เหล่าสมาชิกที่รับต่อจาก
คนที่เลี้ยงไม่ไหวก็มีเยอะหลายสายพันธุ์ ลองเข้ามาศึกษา
ลองเข้ามาสัมผัสดูให้ดีๆก่อนตัดสินใจ ว่าการเลี้ยงการฝึกที่
เห็นนั้นใช่อย่างที่คิดหรือเปล่านะครับ

ytw05
ytw05

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม   ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม EmptyWed Oct 13, 2010 11:06 pm

ปอนด์ พิมพ์ว่า:
ก็อ่านทุกวันแหละครับ แต่ผมยังไม่สนิทกับใครเลย ก็เลยไม่รู้ ว่าท่านไหนเป็นใคร Very Happy ผทชอบให้วันหนึ่งมีสมาชิคมาโพสกันเยอะๆ จะได้เก็บเกี่ยวความรู้เอาไว้ใช้ตอนได้นกตัวใหม่มา ในช่วงนี้ก็เที่ยวตระเวนหาที่อยู่นกทุกวัน หลังเลิกงานครับ วันนี้ก็ไปเจอเหยี่ยวกินปลาตาตัวนึง น่าจะเป็นนกอพยพ ไม่รู้ว่าเหยี่ยวอะไรครับ ตัวใหญ่ ปีกแหลม หัวสีดำมาถึงหัวใหล่ ตัวสีขาว ปลายปีกสีดำ จะว่าเหยี่ยว ขาวก็ไม่น่าใช่เพราะเหยี่ยวขาว หัวไม่ดำ ผมยืนดูอยู่ใกล่ๆยังไม่กลัวคนเลยครับ บินหากินต่ำๆเฉยเลย

น่าจะเป็นเหยี่ยว Osprey มั้งครับ

ส่วนเรื่องการรวมตัว อย่างที่คุณเศกว่าแหละครับ สนุกสนาน พูดคุยแชร์ประสบการณ์ นอกเรื่องซะส่วนมาก แต่ได้ของฝากกลับไปบ้าน คือน้ำใจไมตรีและการต้อนรับจากเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านแน่ๆครับ

แก้ไขล่าสุดโดย ytw05 เมื่อ Thu Oct 14, 2010 7:54 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
nui_rc
nui_rc

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม   ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม EmptyWed Oct 13, 2010 11:44 pm

โห.. affraid ช่วงนี้ก็เที่ยวตระเวนหาที่อยู่นก ผมว่ามาคุยกันแลกเปลี่ยนแนวคิดความรู้ดีกว่าครับ การหานกเหยี่ยวในฤดูอพยพ ไม่แน่นำเลยครับ ขนาดมือแจ่มๆมีความสามารถฝึกเหยี่ยว ยังไม่กล้าทำเลยครับ ใจร้อยหานก จะไม่ได้นกดีนะครับ อาจจะเสียเวลารับดูแลนกไปเป็นปีๆ ทั้งที่ไม่ถูกใจไม่ได้ดังใจ คนในSFC. หลายคนที่ไม่มีนกนะครับ แต่ก็มาพบกันคุยไปคุญมา หรือลองไว้จับต้องนกท่านอื่นๆก่อน ก็จะได้ความรู้มากมายแล้วครับ ความรู้ไม่ได้หาอ่านได้ง่ายๆ มันเป็นแค่แนวทางเตรียมการความพร้อมครับ
ปอนด์

ปอนด์

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม   ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม EmptyThu Oct 14, 2010 12:23 am

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ
อย่างที่พี่หนุ่ยกล่าวมานั้นแหละครับ บางทีได้นกไม่ถูกใจมา ในตอนแรกที่ได้นกมายังไม่คิดอะไรเลยครับ คิดเพียงว่า เราอยากเลี้ยง ทำให้เสียเวลาไปครับ แต่ก็ได้อะไรหลายอย่างจากที่ได้เลี้ยงครับ อย่างเช่น รู้นิสัยนก การเลี้ยง การดูแล การทำอุปกรณ์ฝึกเอง (พอเริ่มรู้แนวทางลึกๆบ่างนิดหน่อยครับ)จะว่าเป็นนกอาจารย์ ก็ว่าได้ครับ มุมมองก็เปลี่ยนไป จากแต่ก่อนผมก็ชอบเล่นปืน เห็นนกเหยี่ยวก็จ่องแต่จะสอยอย่างเดียว affraid ทุกวันนี้กลับมองไปอีกแบบ รู้สึกหลงรักมันเข้าซะแล้วสิเรา Shocked
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม   ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม EmptyThu Oct 14, 2010 3:16 pm

Darkness137 พิมพ์ว่า:
อ่านอย่างเดียวไม่มันส์หรอกคร้าบบบ ... ว่างๆเชิญมานั่งคุยกันนดีกว่า
แต่อย่าหวังว่าจะได้สาระนะครับ (เพราะไม่ค่อยจะมีสาระกันซักคน 555+)
เอาเฮฮาครับ คบๆกันรู้จักกันไว้่ไม่เสียหาย ต่างคนต่างสายอาชีพถ้อยทีถ้อย
อาศัยกันซะมากกว่าครับ

Very Happy Very Happy Very Happy

เรื่องนกมันเป็นแค่ข้ออ้างในการรวมตัวกันมากว่า !!!

อย่างที่คุณเศก กล่าวครับ คบกันไว้ รู้จักกันไว้ ไม่เสียหลายครับ Very Happy มีแต่สิ่งดีๆๆ ครับ ใช่ไหม พี่เล็ก คุณเศก น้องบอม ชวนแต่กันไปอาบน้ำ คิคิคิคิ
Darkness137

Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม   ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม EmptyThu Oct 14, 2010 3:27 pm

ชวนกันไปอาบน้ำ ... แต่ไม่ได้อาบน้ำให้กันนะครับพี่น้อยยยย

Laughing Laughing Laughing
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม   ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม EmptyFri Oct 15, 2010 12:15 pm

ปอนด์ พิมพ์ว่า:
ก็อ่านทุกวันแหละครับ แต่ผมยังไม่สนิทกับใครเลย

ก็คุยกัน ทักกัน พูดคุยกันครับ Very Happy จะได้สนิทไง คุยกันไปเรื่อยๆๆ ครับ สบายๆอะครับ
แต่บางครั้งก็พูดเล่นๆขำๆๆ บ้าง แต่ทุกท่านก็มีความแน่วแน่ จุดประสงค์ และ จุดมุ่งหมาย ของชมรมเราเพื่อที่จะก้าวไปข้างหน้าพร้อมๆกันครับ ในวงการ falconry ในไทย ให้มีรูปแบบที่ดี ให้เป็นที่ยอมรับกันทั่วโลก ว่ามีกลุ่มหนึ่งในประเทศไทย ก็ทำได้เช่นกัน แต่ต้องใช้ความสามัคคีในกลุ่มก่อน ที่สำคัญเป็นอย่างแรก และเรื่องของเวลาในการทำอะไรต่างๆ cheers
ปอนด์

ปอนด์

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม   ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม EmptyFri Oct 15, 2010 2:18 pm

ใช่ครับไทยเรา มีอะไรดีๆอีกเยอะ ที่ชาติอื่นยังอิจฉา ตัวอย่างไก่ป่าไทยเรา เป็นไก่ป่าสายพันธุ์ที่สวยที่สุดในโลก และที่สำคัญ ไก่ป่าไทยเรายังเป็นต้นกำเนิดของไก่ บ้านทั่วโลกเลยครับ น่าทึ่งมาก แม้แต่เจ้าชายของประเทศญี่ปุ่น ยังเข้ามาขอทำสารคดี หนังสือ เกี่ยวกับไก่ป่าไทยอีกด้วย น่าอายจริงๆ ที่คนไทยต้องให้ชาวต่างชาติ มาทำสารคดี ที่เป็นทรัพยากรณ์ของตัวเองแท้ๆ ชมรมณ์อณุรักษ์ไก่ป่าไทยจึงได้ก่อตั่งขึ้นเพื่ออนุรักษืไก่ป่าพันแท้ไว้ให้คนรุ่นหลังได้ชม ได้ศึกษากันต่อไป แม้แต่ชาวต่างชาติ ยังเข้ามาขอรูปไก่ป่าจากชมรมณ์เลยครับ แต่คนไทยเราชอบ นับ ครับ affraid (ที่พวกเราเรียกกันว่ากลุ่มต่อต้านหรือที่ SFCเรียกว่า กลุ่ม นับนก) ชมรมณ์ไก่ป่าไทยก็เจอปัญหาเดียวกันกับ SFC เช่นกันครับเพราะไก่ป่าก็เป็นสัตว์ป่าสงวน เช่นกัน เพราะฉะนั้น ถ้าท่านเชื่อในสิ่งใด ก็จงตั่งใจทำเลยครับ ไม่ต้องไปสนใจ สักวัน จะต้องเป็นที่ยอมรับ โลกจะได้รับรู้ครับ
nui_rc
nui_rc

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม   ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม EmptyFri Oct 15, 2010 4:17 pm

ขอแก้ไขนะครับ ไก่ป่า ไก่ฟ้า ต่างๆเป็นสัตว์ป่าคุ้มครอง ไม่ใช่สัตว์ป่าสงวนครับ
ไก่ป่าสัตว์ป่าชนิดที่เพาะพันธุ์ได้ 1 ใน 55ชนิดที่ประกาศใช้กฎกระทรวงกำหนดชนิดของสัตว์ป่าชนิดที่เพาะพันธุ์ได้ พ.ศ. 2546 และก็มีเพิ่มเป็นสัตว์ป่าทั้งหมด 59 ชนิด สามารถขออนุญาตเพาะพันธุ์ได้ ถ้านอกเหนือจากนี้ก็คงต้องถือว่าผิดกฎหมาย ในกรณีผู้ที่เลี้ยงสัตว์ป่าคุ้มครองชนิดอื่น ๆ เช่น เสือโคร่ง เสือดาว เป็นต้น ที่มีใบอนุญาตครอบครองถูกต้องตามกฎหมาย ที่มีการเปิดให้ขออนุญาตได้เมื่อปี 2535 และ 2546 แล้วเกิดลูก ก็สามารถไปแจ้งเพิ่มได้ แต่ไม่สามารถเพาะพันธุ์เพื่อการค้าได้

ไก่ป่าไทย ไก่ฟ้าไทย จึงนับเป็นสัตว์ที่มีศักยภาพสูงในการเพาะเลี้ยงเชิงพาณิชย์และสามารถส่ง เสริมให้เกษตรกรและผู้ประกอบการนำมาเพาะเลี้ยงในเชิงพาณิชย์ได้อย่างมั่นคง และยั่งยืน

ปอนด์

ปอนด์

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม   ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม EmptySat Oct 16, 2010 12:09 pm

ใช่แล้วครับ ทุกวันนี้ก็เริ่มรู้จักกันอย่างแพร่หลาย เริ่มมีคนนำมาขยายพันธุ์ แต่ก็ยังไม่เพียวพอ เมื่อเทียบกับการล่าของแต่ละปีครับ อิอิโทษทีครับ สื่อความหมายผิดไปนิดนึง แต่ในใจอยากให้มุ่งเน้นไปที่ แนวทางการอนุรักษ์
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม   ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม EmptySat Oct 16, 2010 5:04 pm

ไก่ป่า ไก่ฟ้า จะเป็นสัตว์สงวน หรือ สัตว์คุ้มครอง ก็แล้วแต่ แต่ที่แน่ๆ ไก่ไทยสุดยอดครับ
.....เอ่ออ ผมว่า จะเป็นไก่ป่า หรือ ไก่ฟ้า รสชาติก็ไม่เลวนะ cyclops
nui_rc
nui_rc

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม   ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม EmptySat Oct 16, 2010 7:45 pm

แนวทางการอนุรักษ์ คือการเพาะทดแทนเท่านั้นครับ ในยุคที่ คนมีสีตัดไม้ทำลายป่า นโยบายการให้ที่ทำกินในป่าด้วยครับ

สำนักงานพัฒนาเศรษฐกิจจากฐานชีวภาพ(องค์การมหาชน) ร่วมกับกรม
เพื่อพัฒนาและส่งเสริมการเลี้ยงไก่ฟ้าเป็นการเสริมสร้างรายได้ควบคู่กับการอนุรักษ์ ทุกปี แต่ก่อนนี้ คุณชัชวาล พิศดำขำ ผู้อำนวยการสำนักอนุรักษ์สัตว์ป่าและพันธุ์พืช กล่าวว่า กรมอุทยานแห่งชาติฯ ก็จัดอบรมโครงการ ส่งเสริมการเลี้ยงไก่ฟ้า ที่เปิดอบรมดังกล่าว เป็นการเปิดโอกาสให้กับผู้สนใจที่ยึดอาชีพนี้ เป็นเพียงโครงการนำร่องที่จะขยายสู่สัตว์ป่าชนิดอื่นๆ ต่อไป…ครับ

ติดกระดิ่งราคาถูกที่เท้า ดีกว่าไหม
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1