Siam Falconry Club
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Siam Falconry Club

ชมรมผู้ฝึกเหยี่ยวเป็นกีฬาแห่งประเทศไทย

บ้านบ้าน  Events  PublicationsPublications  Latest imagesLatest images  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เข้าสู่ระบบ(Log in)
Username:
Password:
เข้าสู่ระบบโดยอัตโนมัติทุกครั้ง(Log in automatically): 
:: ลืม(forget) password
ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
Navigation
 Portal
 Index
 รายชื่อสมาชิก
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)
 ช่วยเหลือ
 ค้นหา
Forum

อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า

Go down 
jeepfalconry
nfcner
nui_rc
SFC.Thai
ongnisuka
ytw05
10 posters
ผู้ตั้งข้อความ
ytw05
Admin members
ytw05

อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า   อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า EmptyWed Apr 27, 2011 4:03 pm

เดี๋ยวผมชี้แจงแล้วประมาณ 1-2 อาทิตย์ผมจะลบส่วนที่ไม่เกี่ยวข้องกับการแนะนำในกระทู้แนะตัวออกทั้งหมดนะครับ

*** อันที่จริงแล้วเรื่องการฝึกเหยี่ยวผมมองว่าคนอายุเท่าไรก็ฝึกได้ ไม่ว่าจะเยาวชน ผู้ใหญ่ ผู้เฒ่า ฯลฯ อย่างในต่างประเทศก็มีเยาวชนที่สนใจเป็นจำนวนมาก แต่ที่สำคัญเขาค่อนข้างที่จะสนใจที่จะเรียนรู้อย่างจริงจัง (ในสายตาของผมนะ) ต่างกับเยาวชนของไทยเราที่มีความสนใจเป็นฤดูกาลไปเท่านั้น โดยเฉพาะช่วงที่ลูกนกออกมาอย่างมากมายเหมือนกับตอนนี้ (ในสายตาผมอีกเช่นกัน) ผมไม่ได้ว่าเด็กไทยเราสู้เขาไม่ได้นะ

เท่าที่ผมสังเกตุและติดตามมาตลอด 2-3 ปีหลังมานี่ เห็นว่ามีคนลงโพสต์ข้อความในอินเตอร์เน็ตเพื่อที่จะหานกมาเลี้ยง มีเยาวชนรวมถึงคนอีกหลายๆวัยด้วยกัน พอเลี้ยงไปได้สักพักก็เอามาลงขายพร้อมกับให้เหตุผลว่า ไม่มีเวลา งานยุ่ง ติดเรียน และเหตุผลอีกต่างๆนานา โดยไม่มีการไตร่ตรองถึงความพร้อมก่อนที่จะเลี้ยง นึกเอาแต่เพียงกระแสตามแฟชั่น โดยเฉพาะเยาวชนจะเห็นสรรค์หามาเลี้ยงกันมาก เพราะว่าช่วงปิดเทอมตรงกับช่วงที่ลูกนกออกพอดี จึงเห็นว่ามีเวลาว่างที่จะเลี้ยงได้ แต่เดี๋ยวลองดูช่วงเปิดเทอมสิครับ จะมีนกถูกผลักใสไล่ส่งออกมาเช่นเคยเหมือนทุกๆปี ไม่เฉพาะเหยี่ยวนะครับ นกชนิดอื่นๆก็ตกอยู่ในชะตากรรมเดียวกัน

ผมขอฝากไว้อีกอย่าง "อย่าเอาความอยากมาตัดสินใจที่จะเลี้ยงอย่างเดียว ต้องดูความพร้อมประกอบกับความอยากไปด้วยและที่ขาดไม่ได้คือความรักครับสำคัญที่สุด ที่กล่าวมาผมไม่ได้เจาะจงเฉพาะเยาวชนอย่างเดียวนะครับ (แต่แค่เน้นเท่านั้น) ผู้ที่บรรลุนิติภาวะแล้วก็เช่นกัน ขอให้มีความพร้อมและความรักที่จะเลี้ยงด้วยนะครับ ก่อนที่จะสืบเสาะหามาครอบครอง สงสารนกมัน...

***ดังนั้นทาง Admin จะพิจารณาที่เยาวชนเป็นอันดับแรกครับ และที่สำคัญที่สุดอยู่ที่ดุลพินิจของ Admin ด้วย***
ขึ้นไปข้างบน Go down
ongnisuka
New members.
New members.
ongnisuka

อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า   อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า EmptyWed May 04, 2011 12:08 am

เห็นแล้วสงสารจริงๆถ้ามีกำลังทรัพย์และเวลานะ จะรับมาฝึกปล่อยป่าให้หมด เบื่อพวกเลี้ยงตามกระแสจริงๆ
SFC.Thai
SFC.Thai

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า   อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า EmptyWed May 04, 2011 9:38 am

ปล่อยป่าก็ยังดีนะครับ แต่เลี้ยงแล้วไม่ตาย สุขภาพแย่ลง แล้วก็หลุดไปตายนี่แหล่ะ เพราะไม่เข้าใจการเลี้ยงการฝึกที่แท้งจริง เลี้ยงเหยี่ยวกินก็ง่ายเลี้ยงก็ง่ายแต่ขอให้มีเวลาว่างกับตัวเองและเหยี่ยวบ้างก็พอครับ
nui_rc
nui_rc

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า   อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า EmptyWed May 04, 2011 11:53 am

ถึงเดือนนี้ทีไร ผู้สนใจเลี้ยงเหยี่ยวมีเข้ามามากทุกปีไม่ว่าจะเว็บไหนๆ จึงต้องเพิ่มความเข้มข้นในการรับสมัครเป็นสมาชิกครับ นอกจากความรับผิดชอบต่อตนเองและสังคมรอบข้างด้วย และผู้ที่เป็นสมาชิกอยู่แล้ว(มีมาก) แต่ไม่มีความเคลื่อนไหวเลย จะต้องกันไว้เป็นสมาชิกขาดสภาพไปนะครับ สมาชิกที่เข้าอ่านบ่อยๆแต่ไม่มีการสื่อสารใดๆเลยคงต้องกันไว้เป็นสมาชิกขาดการติดต่อและกักไว้ก่อนจะติดต่อกันได้ครับ
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า   อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า EmptyMon May 09, 2011 9:09 am

ส่วนตัวผมนะ อายุไม่สำคัญเท่าไหร่หรอก ขอให้เรามีความรับผิดชอบ เลี้ยงดูนก ....ไม่อยากพูดยาว เดี๋ยวอ่านแล้ว........งง.........
nui_rc
nui_rc

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า   อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า EmptyMon May 09, 2011 10:09 am

คุณสมบัติของ falconner ต้องมีความรับผิดชอบทั้งตัวเองและตัวนกล่าและมีความรับผิดชอบต่อสังคมFalconry บางคนเลี้ยงนกลูกป้อนแต่ตื่นเที่ยงวันทุกที มันก็ขาดคุณสมบัติไปแล้วครับ ต้องมีความรับผิดต่อสังคมFalconryด้วย ไม่ใช้พูดให้ตัวเองถูกต้องและคนอื่นผิด ต้องแนะนำกันถ้าผิดก็จะได้ปรับให้ถูก ถ้าถูกก็ชื่นชมกันไปเท่านี้วงการก็แข็งแรงพอแล้วครับ อายุนั้นไม่ได้เป็นตัวชี้วัดเท่าไรนักหรอก

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า   อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า EmptyMon May 09, 2011 10:59 am

nui_rc พิมพ์ว่า:
คุณสมบัติของ falconner ต้องมีความรับผิดชอบทั้งตัวเองและตัวนกล่าและมีความรับผิดชอบต่อสังคมFalconry บางคนเลี้ยงนกลูกป้อนแต่ตื่นเที่ยงวันทุกที มันก็ขาดคุณสมบัติไปแล้วครับ ต้องมีความรับผิดต่อสังคมFalconryด้วย ไม่ใช้พูดให้ตัวเองถูกต้องและคนอื่นผิด ต้องแนะนำกันถ้าผิดก็จะได้ปรับให้ถูก ถ้าถูกก็ชื่นชมกันไปเท่านี้วงการก็แข็งแรงพอแล้วครับ อายุนั้นไม่ได้เป็นตัวชี้วัดเท่าไรนักหรอก

cheers cheers cheers

ผมเห็นด้วยกับพี่หนุ่ยเลย การที่จะทำให้สังคม falconry เจริญนั้นไม่ใช่ติอย่างเดียว เมื่อติแล้วต้องแนะนำด้วย ผมว่าคำว่าแนะนำมันจะไม่ดีเท่าที่ควรเปลี่ยนเป็นแชร์ประสบการณ์ดีกว่า
flybom

flybom

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า   อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า EmptyMon May 09, 2011 2:00 pm

ประสบการณ์ เรื่อง นกล่าผม ไม่ค่อย จะมี ครับคุณจิ๊บ
แต่ถ้าประสบการณ์เรื่องการ ท่องราตรี เนี่ยสิ อัดแน่นเต็ม สายเลือด 555

ปล.ขอโทษ คุณช่อนนะครับ มาเปลี่ยนประเด็น หัวข้อกระทู้ เฉยเลย แฮ่ๆ
kidatt
VIP_members
VIP_members
kidatt

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า   อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า EmptyMon May 09, 2011 5:58 pm

พี่บอมเปิดประเด็นนี้ทุกทีเลย cheers cheers cheers

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า   อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า EmptyMon May 09, 2011 9:12 pm

flybom พิมพ์ว่า:
ประสบการณ์ เรื่อง นกล่าผม ไม่ค่อย จะมี ครับคุณจิ๊บ
แต่ถ้าประสบการณ์เรื่องการ ท่องราตรี เนี่ยสิ อัดแน่นเต็ม สายเลือด 555

ปล.ขอโทษ คุณช่อนนะครับ มาเปลี่ยนประเด็น หัวข้อกระทู้ เฉยเลย แฮ่ๆ

อย่างพี่บอมไม่เรียกขึ้นมือครับ แต่เรียกนกขึ้นตัก 5555 นกไรหวะขึ้นตัก น้องนกป่าว
ytw05
ytw05

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า   อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า EmptyThu May 26, 2011 10:48 am

มาเรื่อยๆ

[Only admins are allowed to see this link]
nui_rc
nui_rc

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า   อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า EmptyThu May 26, 2011 10:54 am

ชั่งไปหามาดูนะ ผมไม่ค่อยมีเวลาตามไปดูบอร์ดตามๆเลย
ytw05
ytw05

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า   อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า EmptyThu May 26, 2011 10:56 am

nui_rc พิมพ์ว่า:
ชั่งไปหามาดูนะ ผมไม่ค่อยมีเวลาตามไปดูบอร์ดตามๆเลย

แค่ผ่านไปเห็นน่ะครับพี่... biggrin biggrin biggrin
ปอนด์

ปอนด์

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า   อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า EmptySat Jan 28, 2012 10:49 pm

ตามนั้นครับ ไปเจอประกาศขายหรือรับซื้อนกเหยี่ยวเนี่ย ผมหละนึกขำในใจเลย บางคนก็อ้างว่า ฝึกแล้วมั่ง กินบนมือมั่ง นกกักมามั่ง ล่าได้มั่ง แต่พอดูภาพนกที่นำมาลง น่าสงสารมาก ขังอยู่ในกรมแคบๆ หัวแตก ขนหัก คนที่ซื้อไม่รู้อะไร ก็พากันติดต่อซื้อกันยกใหญ่ เห็นแล้วมันก็..อะน่ะ ไม่รู้จะพูดยังไงดี Laughing มันทำให้รู้สึกว่า โลกของ Falconer กับโลกการเลี้ยงนกทั่วไป ยังห่างกันมากๆเลย
tonkfalconry

tonkfalconry

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า   อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า EmptySat Jan 28, 2012 11:14 pm

ใ่ช่ ๆ ตามนั้น

อายุและความพร้อมสำคัญไฉนในการเลี้ยงนกล่า
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1