Siam Falconry Club
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Siam Falconry Club

ชมรมผู้ฝึกเหยี่ยวเป็นกีฬาแห่งประเทศไทย

บ้านบ้าน  Events  PublicationsPublications  Latest imagesLatest images  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เข้าสู่ระบบ(Log in)
Username:
Password:
เข้าสู่ระบบโดยอัตโนมัติทุกครั้ง(Log in automatically): 
:: ลืม(forget) password
ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
Navigation
 Portal
 Index
 รายชื่อสมาชิก
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)
 ช่วยเหลือ
 ค้นหา
Forum

ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย

Go down 
ongnisuka
ZERK18
kidatt
ytw05
nui_rc
jeepfalconry
micrasture
nfcner
aspire
13 posters
ผู้ตั้งข้อความ
aspire

aspire

ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptySun Apr 10, 2011 10:52 pm

ขอเกริ่นนิดนึงครับ วันนี้ผมได้มีโอกาศไปเที่ยวและพบปะกับสมาชิกชมรมครับ เป็นจังหวัดที่มีชายแดนติดกับ สปป.ลาวครับ (ไม่ขอออกชื่อ จ. ครับ) ได้รับการต้อนรับเป็นอย่างดีมากครับ เป็นกันเองทั้งๆ ที่พบกันครับแรกคุยกันในบอร์ดเพียงไม่กี่ครั้งครับ กับ อ.เสกสรร อ.น้อย และพี่ๆ อีกสองท่านครับ

และได้ไปเที่ยวด้วยกันที่ ชายแดนติดกับ สปป.ลาว ครับ ไปดูนกหลากหลายชนิดครับ เช่น นกแก้ว นกปรอท นกโพรดกครับ เป็นนกจากฝั่งลาวครับ ได้เพียงแค่ชมครับ

และสุดท้่ายนี้ก็ขอขอบคุณกับเจ้าน้องนกน้อยครับ ผมจะดูแลเป็นอย่างดี แต่ถ้าผมอาจจะ MP หรือ โทรไปถามบ่อยหน่อยก็ขออภัยน่ะครับ มือใหม่ทางด้านนี้จริงๆ ครับ... หวังว่าโอกาศหน้าจะได้ทานข้าวด้วยกันน่ะครับ ครั้งนี้พาแฟนไปด้วยขึ้นรถหน้างอเลย... เพราะอากาศร้อนมากครับ แต่เค้าก็ชมว่าอาจารย์ทั้งสองและ พี่ๆ เป็นกันเองดีมากเลยครับ ขอบคุณอีกครั้งน่ะครับ

(ถ้าผมโพสผิดบอร์ด ก็รบกวนท่าน Admin ย้ายให้ด้วยน่ะครับ)
ขึ้นไปข้างบน Go down
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 11, 2011 12:09 pm

ครับ น่าเสียดายอยู่เรื่องหนึ่งครับ........... มาที่นี้ทั้งที ผมก็ลืมให้ชิม เหล้าดองยา 108 ชนิด ของ อ.เสก ครับ แต่ผมก็คิดอยู่นะว่าจะรินให้ คิดไปคิดมา อย่าเลย เพราะคุณโยต้อง ขับรถไกล เอาไว้คราวหน้าแล้วกันนะครับ ฮิๆๆๆ........ถ่ายรูปเจ้าตัวเล็ก มาให้เราๆชมกันหน่อยนะครับ cheers
micrasture

micrasture

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 11, 2011 12:45 pm

ถูกๆๆๆต้องแล้วครับถ่ายรูปมาให้ สมช.ดูกันด้วยครับ จะได้รู้ว่าน่ารักแค่ใหน Very Happy Very Happy

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 11, 2011 2:08 pm

อ. อย่าลืมของผมนะครับ คู่นี้กะว่าจะทำโครงการอย่างที่ผมได้คุยกับ อ. ไว้อะครับ ถ้าสำเร็จผมว่ามันแน่ครับ
aspire

aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 11, 2011 2:16 pm

ครับ เดี๋ยวช่วงค่ำๆ จะจัดเจ้าตัวเล็กออกสู่สายตาชาว SFC ครับ กำลังน่ารักเลย..

ส่วนเหล้าดองยา อ.เสก ไว้ค่อยคุยกันหลังเว็บครับ ฮ่า ฮ่า ฮ่า แต่การไปครั้งนี้ไม่ใช่ผมได้เพียงเจ้าตัวเล็กอย่างเดียวครับ

ได้ประสบการณ์เพิ่มมากขึ้นเยอะเลยครับ อย่างเค้าว่าจริงๆ เรียนรู้ตัวตนเอง 100 วัน ไม่เท่ากับเรียนรู้จากผู้มีประสบการณ์เพียงวันเดียวครับ
nui_rc
Admin members
nui_rc

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 11, 2011 3:48 pm

คนอีสานจริงใจอยู่แล้วครับท่าน cheers
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 11, 2011 9:50 pm

jeepfalconry พิมพ์ว่า:
อ. อย่าลืมของผมนะครับ คู่นี้กะว่าจะทำโครงการอย่างที่ผมได้คุยกับ อ. ไว้อะครับ ถ้าสำเร็จผมว่ามันแน่ครับ

จะเล่นเป็นทีมเลยเหรอจิ๊ป ........ Suspect

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 11, 2011 10:29 pm

nfcner พิมพ์ว่า:

จะเล่นเป็นทีมเลยเหรอจิ๊ป ........ Suspect

มีโครงการจะทำนกอินปริ๊นครับพี่น้อย เด๋วอ.มา กทม. จะฝากซีดีไปให้พี่ด้วย อันนี้ของดีครับความรู้เกี่ยวกับการผสมพันธุ์
micrasture

micrasture

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyTue Apr 12, 2011 9:09 am

วันที่ 19 นี้คุณจิปรอรับเลยครับเข้าในว่าอายุไม่น่าเกิน 1 สัปดาห์ อย่าลืมสตอคอาหารสดไว้เพียบๆละกัน Very Happy

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyTue Apr 12, 2011 9:11 am

micrasture พิมพ์ว่า:
วันที่ 19 นี้คุณจิปรอรับเลยครับเข้าในว่าอายุไม่น่าเกิน 1 สัปดาห์ อย่าลืมสตอคอาหารสดไว้เพียบๆละกัน Very Happy

ตอนนี้เต็มตู้เย็นแล้วครับ มีตั้งแต่นกกระยางยันนกกระจอกครับ สบายๆ ครับ เตรียมอาหารและสถานที่เลี้ยงรอแล้วครับ อิอิ

afro afro
micrasture

micrasture

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyTue Apr 12, 2011 9:52 am

ผมขอฝากทั้งคุณจิปและคุณขุนพล (ชวนซะมากกว่า) เวลาเราได้ ชิคราลูกป้อนมาเลี้ยงเราน่าจะทำเป็น diary ด้วยนะครับ สมาชิกในเวปที่สนใจเรื่องการ imprintนก จะได้ประโยชน์ร่วมกันด้วย ถ้าทั้งสองท่านจะทำ imprint ผมจะทำแบบที่คนโบราณเลี้ยง โดยเลี้ยงในกรงใหญ่จนปีกแข็งแล้วค่อยฝึก (chamber raise) จะได้เปรียบเทียบทั้งสองแบบเพื่อคนในวงการจะได้รู้และหายสงสัย พร้อมทั้งอาจไม่โดนหลอก โดนอำ จริงๆแล้วการชวนทั้งสองท่านทำแบบนี้ก็กลัวคนเขาหมั่นใส้เอาเหมือนกันนะครับ affraid affraid ในตอนนี้ถ้าคุณโยจะช่วยเอาความคืบหน้าในการเลี้ยงมาลงไปพลางๆก่อนก็ดีนะครับ เพื่อนๆจะได้ชมและช่วย comments ด้วยในบางส่วนที่เราอาจพลาดหรือนึกไม่ถึงไป
aspire

aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyTue Apr 12, 2011 10:28 am

ผมก็ก่ะว่าจะลงข้อมูลการเลี้ยงเหมือนกันครับ เขียนเป็นบันทึกไว้ตั้งแต่วันที่ได้มาเลยครับ เพิ่งมาเห็น อ.เสก แนะนำครับ ก็ตอนนี้ยังไม่ได้ลงรูปคงบ่ายๆ ครับ ถ่ายรูปมาแล้ว

อาหารวันแรกผมให้เนื้อวัวไปพลางๆ ก่อนครับ และเมื่อวานก็ได้รับอานิสง กิ่งก่าครับ ตาม อ.เสก แนะนำทุบจนละเอียดแถมสับจนเหลวเลยครับ ก็ป้อนทุกครั้งเวลาที่กระเพาะอาหารว่างครับ แบบว่าเอาขึ้นรถมาทำงานด้วยทุกวันครับ ซักหน่อยก็จะไปป้อนอาหารแล้วครับ

ส่วนเรื่องอาหารค้างที่กระเพาะพัก ผมสังเกตุว่าถ้าหลังเวลาที่เราให้อาหาร ถ้าไม่ลูบให้อาหารไปรวมตัวกันที่ด้านต่ำสุดของกระเพาะ อาหารจะตกค้างครับ มีลักษณะนี้ครั้งเดียวครับ อาหารจะตกค้างอยู่ประมาณชั่วโมงครึ่งผมก็สงสัย (อาหารเหลือค้างประมาณ 20 % ที่ให้ไปครับ) อีกประมาณครึ่งชั่วโมงก็ไปจับดูยังค้างอีก ก็เลยลองลูบๆ เข้าไปส่วนล่างสุดของกระเพาะพัก ไปสู่ส่วนเหนือสุดของอก ปรากฏว่า ไม่ถึง 20 นาที หมดครับ ก็เลยได้ป้อนอาหารชุดใหม่ต่อไป ตอนนี้ไม่ไม่มีปัญหาอะไรครับ

กังวลเรื่องนกจะขาดแคลเซียมนิดหน่อยครับ แต่ถ้าได้กิ่งก่าทุกวันก็ไม่น่ามีปัญหา ผมสงสัยอยู่ว่าถ้าเราให้กินแมลง เช่น แมลงสดิ้ง จิ้งหรีด หรือหนอนนก จะได้มั้ยครับ โดยส่วนตัวคิดว่าน่าจะได้ตามธรรมชาติครับ แต่ยังไม่แน่ใจเพราะถ้าเป็นจิ้งหรีดจะมีส่วนแข็งของเปลือกไม่น่าจะไหว แต่แมลงสดิ้งแล้วคาดว่าน่าจะได้ แต่หนอนนกผมว่าได้ชัวร์ แต่ยังไม่กล้าลองก็เลยจะขอสอบถามก่อนครับ
micrasture

micrasture

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyTue Apr 12, 2011 11:18 am

ลองซื้อนกกระทาไข่ตัวผู้มารอไว้ก็ดีครับ การป้อนอาหารลูกเหยี่ยวช่วงนี้ควรให้ 4 เวลาครับ เช้า เที่ยง บ่าย (5โมง) และก่อนนอน โดยแต่ละครั้งต้องกินให้อิมสุดๆ และมื้อต่อไปถ้าอาหารยังเหลืออยู่อย่าป้อนครับ นกกินมากไม่ย่อยตายครับ แต่นกขาดอาหารสักมื้อนั้นไม่เป็นไรครับ อาหารต้องสดในช่วงนี้ถ้าอาหารดูเหนียวๆติดมือแสดงว่าความชื้นในอาหารต่ำให้เติมน้ำนิดหน่อยได้ สำหรับเหยี่ยวนั้นหนูเป็นอาหารที่เหมาะมากๆเพราะแคลเซียมและฟอสฟอรัส Balance ดีที่สุดครับ ลูกนกห้ามให้นำเด็ดขาดครับ ความชื้นในอาหารเพียงพอสำหรับลูกเหยี่ยวครับ วิตามินไม่จำเป็นถ้าให้กินเครื่องในเช่นตับ หัวใจ (ยกเว้นกระเพาะอาหาร ลำใส้นะครับ)

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyTue Apr 12, 2011 1:53 pm

อ. งั้นผมขออาสาทำคลิป Imprint ครับ รวมไปถึงการฝึกนกที่ถูก Imprinting มาด้วยจะพยายามทำให้มากที่สุด บางทีเราดูแต่ของฝรั่งอาจเข้าใจดี แต่บางอย่างของฝรั่งใช้กับนกไทยบางชนิดได้แต่ไม่ดีเท่าที่ควร ถ้าเป็นภาษาไทยน่าจะเข้าใจได้ง่ายขึ้น

ปล.ออกตัวก่อนนะครับเด๋วจะมีคนออกมาบอกว่าอวดรู้ ที่ผมจะทำก็จากประสบการณ์และความรู้ที่เก็บเกี่ยวมาเป็นระยะเวลาแสนนาน (2ปี อิอิ)

study study study
aspire

aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyTue Apr 12, 2011 2:23 pm

ล่าสุด ผมคงหานกกระทาไม่ได้ครับ เอาเป็นนกกระจอกแถวที่ทำงานจะพอไหวมั้ยครับ มีเยอะเหลือเกิน ณ บัดนี้ ได้สอยมาแล้ว 2 ตัว ตัดปีกถอนขนและสับจนละเอียดเข้าตู้เย็นไว้เรียบร้อยแล้วครับ พร้อมป้อนครับ น่าจะแทนนกกระทาได้มั้ยครับ ส่วนปีกนกกระจอก ก็เอาทำ Lure เล็กๆ ครับ จะไหวมั้ยน้อ
ytw05
ytw05

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyTue Apr 12, 2011 4:09 pm

ขอให้กำลังใจทุกท่านที่ร่วมกันทำเพื่อสมาชิกที่สนใจมากเลยครับ เรื่องกลัวคนหมั่นใส้อย่าไปสนครับอาจารย์ เขาเรียกว่าพวกถ่วงความเจริญครับbiggrin biggrin ทำอะไรที่ก่อให้เกิดการพัฒนา ทำไปเถอะครับ มีคนคอยให้กำลังใจอีกเยอะแยะ cheers cheers cheers
aspire

aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyTue Apr 12, 2011 4:45 pm

ytw05 พิมพ์ว่า:
ขอให้กำลังใจทุกท่านที่ร่วมกันทำเพื่อสมาชิกที่สนใจมากเลยครับ เรื่องกลัวคนหมั่นใส้อย่าไปสนครับอาจารย์ เขาเรียกว่าพวกถ่วงความเจริญครับbiggrin biggrin ทำอะไรที่ก่อให้เกิดการพัฒนา ทำไปเถอะครับ มีคนคอยให้กำลังใจอีกเยอะแยะ cheers cheers cheers

กด " Like " ให้เลยครับ
kidatt
VIP_members
VIP_members
kidatt

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyTue Apr 12, 2011 9:37 pm

อ. งั้นผมขออาสาทำคลิป Imprint ครับ รวมไปถึงการฝึกนกที่ถูก Imprinting มาด้วยจะพยายามทำให้มากที่สุด บางทีเราดูแต่ของฝรั่งอาจเข้าใจดี แต่บางอย่างของฝรั่งใช้กับนกไทยบางชนิดได้แต่ไม่ดีเท่าที่ควร ถ้าเป็นภาษาไทยน่าจะเข้าใจได้ง่ายขึ้น

ปล.ออกตัวก่อนนะครับเด๋วจะมีคนออกมาบอกว่าอวดรู้ ที่ผมจะทำก็จากประสบการณ์และความรู้ที่เก็บเกี่ยวมาเป็นระยะเวลาแสนนาน (2ปี อิอิ)

study study study

รอดูเลยพี่จิ๊บ

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyTue Apr 12, 2011 10:30 pm

ยังไงต้องรอจนถึงวันที่ 19 หละครับ รอ อ.เสก เอานกมาให้ก่อน คู่นี้กะว่าอิมปรินแบบสุดๆ เพราะว่าอยู่ในช่วงปิดเทอมเด๋วเอาไปโรงเรียนด้วย
ZERK18
SFC_members
SFC_members
ZERK18

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyWed Apr 13, 2011 12:31 pm

ไม่นานก็จะกลายเป็นกระทู้สุดฮอต cheers cheers cheers
https://www.facebook.com/zerk18
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptySat Apr 16, 2011 10:48 pm

ช่วงนี้ ผมต้องทำใจก่อน เจ้าอเล็ก จากผมไปอย่างไม่มีวันกลับ ก็คงเหลือไว้แต่ความทรงจำ Crying or Very sad ตอนนี้กำลังวางแผน จัดการเรื่องสุขาภิบาลใหม่หมด ทั้งสถานที่เลี้ยง กรง และทำการฆ่าเชื้อในบริเวณให้หมดก่อน แล้วค่อยว่ากันใหม่ พุดมายังเศร้าไม่หาย.......คิดถึงเจ้าอเล็กจัง Crying or Very sad
ongnisuka
New members.
ongnisuka

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptySat Apr 16, 2011 11:07 pm

เสียใจด้วยครับ ไม่ทราบว่าจากไปเพราะอะไรครับ

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptySun Apr 17, 2011 12:22 am

แสดงความเสียใจด้วยครับ ไม่ทราบว่ามันเป็นอะไรครับ น่าสงสารมันจัง พี่น้อยเลี้ยงมันมาตั้งหลายปีแล้ว

Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
nui_rc
nui_rc

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptySun Apr 17, 2011 3:48 pm

เสียใจด้วยครับ ตอนที่โทรคุยกันผมก็ตกใจนะว่าเป็นไปได้งัยอาการป่วยก็แสดงแค่นิดๆข้ามวันก็ตาย แต่เราๆยังเป็นกำลังใจให้พี่เดินหน้าสร้างประสบการณ์เป็นพื้นฐานให้วงการต่อไป และพี่เป็นที่ปรึกษาพวกเราอย่างต่อเนื่อง ผมไม่ให้พี่เว้นระยะหรอกนะ เริ่มสร้างบทเรียนในชั้นเรียนFalconryในปีนี้ต่อไปเลยครับ อาจารย์น้อย Twisted Evil
ytw05
ytw05

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 18, 2011 8:44 am

เสียใจด้วยครับพี่น้อย... Crying or Very sad
micrasture

micrasture

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 18, 2011 9:10 am

ชิคราตัวน้อยๆคงพร้อมให้สมาชิกนำไปเข้าโรงเรียนอนุบาลแล้วละครับ ทุกตัวอายุไม่เกิน 3 วันยกเว้นของท่านขุนพลคงราวๆ 1 สัปดาห์ ผมไม่ได้เอากล้องมาจึงไม่มีรูปให้ดู แต่ส่วนมากอายุน้อยกว่าตัวที่ไปอยู่กับคุณโยครับ คาดว่าคุณจิปคง imprint ได้สุดๆเลยละครับ Very Happy Very Happy
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 18, 2011 9:18 am

ขอบคุณทุกท่านครับ...สาเหตุการตาย เกิดจากเชื้อแบคทีเรีย ท้องร่วงอย่างเฉียบพลัน ผมก็ได้แต่สันนิษฐานเอาครับ เพราะเรายังขาดเครื่องไม้เครื่องมือในการตรวจ และผู้ที่มีประสบการณ์ด้านนี้โดยตรง.............ตอนนี้ก็ได้ลูกนกมาอีกสองตัว ไปกับอ.เสกเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ........ แต่ในใจก็ยังคิดถึงเจ้าอเล็ก frown
w_peak

w_peak

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 18, 2011 9:33 am

เสียใจด้วยคะพี่น้อย Sad ตัวใหม่ก็ให้ชื่ออเล็กสิคะ
aspire

aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 18, 2011 9:43 am

[quote="micrasture"]ชิคราตัวน้อยๆคงพร้อมให้สมาชิกนำไปเข้าโรงเรียนอนุบาลแล้วละครับ ทุกตัวอายุไม่เกิน 3 วันยกเว้นของท่านขุนพลคงราวๆ 1 สัปดาห์ ผมไม่ได้เอากล้องมาจึงไม่มีรูปให้ดู แต่ส่วนมากอายุน้อยกว่าตัวที่ไปอยู่กับคุณโยครับ คาดว่าคุณจิปคง imprint ได้สุดๆเลยละครับ Very Happy Very Happy [/quote]

อ. เสก ครับ สงสัยว่าอายุน้อยกว่าตัวที่อยู่กับผมนี่ หมายถึงนับวันตั้งแต่แรกเกิดถึงวันนี้ หรือวันที่ได้รับลูกชิคราครับ ที่ว่าอายุน้อยกว่าชิกคร่าน้อยของผมครับ ตอนที่รับมาจากอาจารย์ก็ว่าน้อยสุดๆ เท่าที่ผมเคยเลี้ยงแล้วครับ แฮ่ๆ

อยากเห็นเจ้าชิกคราน้อย ตัวที่เป็นลูกพี่ลูกน้องกับของผมจัดที่อยู่กับ อ.น้อยครับ เป็นยังไงบ้าง ถามข่าวคราวครับ
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 18, 2011 10:03 am

ตัวที่เป็นไข่ ที่เราเห็นเป็นรอยแตกนั้น เป็นรอยที่เกิดจากการกระแทก ไข่ไม่ฟักเป็นตัวครับ สรุปคอกนั้น ได้ตัวเดียวอยู่กับคุณโย ครับ
micrasture

micrasture

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 18, 2011 10:07 am

หมายถึงวันที่ผมไปเอากับคุณขุนพลก็ดูตัวเล็กกว่าของคุณโยในวันที่คุณโยไปรับมากับผมนั่นแหละครับ
aspire

aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 18, 2011 10:23 am

น่าเสียดายจังครับ.. ที่ลูกพี่ลูกน้องครองเดียวกันที่อยู่กับ อ.น้อย ไม่ฟักครับ ก่ะว่าจะได้มีลูกพี่ลูกน้องกันซ่ะหน่อยครับ

แล้วที่ อ. เสก ไปรับมาใหม่อายุน้อยกว่าของผมอีกหร๋อครับ แล้วอายุน่าจะประมาณเท่าไหรครับ อ. แบบแตกจากไข่ใหม่ๆ เลยรึเปล่าครับ
kidatt
VIP_members
VIP_members
kidatt

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 18, 2011 11:58 am

เสียใจเรื่องอเล็กด้วยนะครับ
micrasture

micrasture

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 18, 2011 12:15 pm

ครับมีบางตัวอายุยังไม่ถึง 24 ชม.ครับ
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 18, 2011 4:08 pm

อายุน้อยหมายถึง พอเอาลงมาจากรังบนต้นไม้ ไม่ถึง 15 นาที ก็ฟักเป็นตัว ขณะเดินไปหารังอื่นๆ ในป่าอีกครับ Smile
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 18, 2011 9:28 pm

kidatt พิมพ์ว่า:

ขอบคุณครับ ตอนแรกผมคิดสองจิต สองใจ จะเลี้ยงดีหรือไม่เลี้ยง เพราะยังทำใจไม่ได้ทบทวนเรื่องการตายของเจ้าอเล็กตลอด ...วันที่ไปเอานกเมื่อวันอาทิตย์ ผมเอาลูกชายไปด้วย วัย 6 ขวบ ลูกชายบอกอยากจะเลี้ยง ผมก็เลยตัดสินใจเลี้ยง .....วันนี้ทั้งวันก็ให้ลูกชายเป็นคนดูแล ผมก็ทำงานของผมไป สักพักลูกชายก็เดินมาหา ในมือถือขนนปัง แล้วลูกชายก็บอกว่า ป๋า ลูกเอาขนนปังให้นกกิน ................เอาแล้วตู งานเข้าแล้ว......เจ้าลูกชายผมเอาขนนปังให้มันกินซะงั้น..... กำ..........ผมก็วิ่งไปดู ปรากฏว่ากินไปคำหนึ่ง ประมาณเม็ดถั่วต้ม เห็นในกระเพาะพัก ผมก็ดูต่อไปคงทำอะไรไม่ได้แล้ว เมื่อถึงตอนเย็น นกก็ย่อยหมด นกก็ยังปกติดี ผมก็ป้อนอาหารตามปกติ และได้อธิบายให้เจ้าลูกชายผมเข้าใจ ตอนนี้ก็ให้ลูกชายผมนั้นแหละเป็นคนดูแล โดยมีผมคอยดูอยู่ใกล้ๆ...เรื่องวันนี้ ก็มีเพรียงเท่านี้ครับ พี่น้อง................... drunken
kidatt
VIP_members
VIP_members
kidatt

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 18, 2011 10:09 pm

kidatt พิมพ์ว่า:

ขอบคุณครับ ตอนแรกผมคิดสองจิต สองใจ จะเลี้ยงดีหรือไม่เลี้ยง เพราะยังทำใจไม่ได้ทบทวนเรื่องการตายของเจ้าอเล็กตลอด ...วันที่ไปเอานกเมื่อวันอาทิตย์ ผมเอาลูกชายไปด้วย วัย 6 ขวบ ลูกชายบอกอยากจะเลี้ยง ผมก็เลยตัดสินใจเลี้ยง .....วันนี้ทั้งวันก็ให้ลูกชายเป็นคนดูแล ผมก็ทำงานของผมไป สักพักลูกชายก็เดินมาหา ในมือถือขนนปัง แล้วลูกชายก็บอกว่า ป๋า ลูกเอาขนนปังให้นกกิน ................เอาแล้วตู งานเข้าแล้ว......เจ้าลูกชายผมเอาขนนปังให้มันกินซะงั้น..... กำ..........ผมก็วิ่งไปดู ปรากฏว่ากินไปคำหนึ่ง ประมาณเม็ดถั่วต้ม เห็นในกระเพาะพัก ผมก็ดูต่อไปคงทำอะไรไม่ได้แล้ว เมื่อถึงตอนเย็น นกก็ย่อยหมด นกก็ยังปกติดี ผมก็ป้อนอาหารตามปกติ และได้อธิบายให้เจ้าลูกชายผมเข้าใจ ตอนนี้ก็ให้ลูกชายผมนั้นแหละเป็นคนดูแล โดยมีผมคอยดูอยู่ใกล้ๆ...เรื่องวันนี้ ก็มีเพรียงเท่านี้ครับ พี่น้อง................... drunken

affraid affraid affraid
atco123

atco123

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyMon Apr 18, 2011 11:00 pm

เสียใจด้วยครับ แต่หานกกันงาย กันจัง
ZERK18
SFC_members
SFC_members
ZERK18

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyTue Apr 19, 2011 2:41 am

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
https://www.facebook.com/zerk18
aspire

aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyTue Apr 19, 2011 7:40 pm

[quote="nfcner"]
[color=blue]อายุน้อยหมายถึง พอเอาลงมาจากรังบนต้นไม้ ไม่ถึง 15 นาที ก็ฟักเป็นตัว ขณะเดินไปหารังอื่นๆ ในป่าอีกครับ Smile [/color][/quote]

สุดยอดเลยครับ แตกจากเปลือกไข่เห็นๆ เลยหร๋อครับ สุดยอดเลย ขนาดไก่แตกจากเปลือกไข่ผมยังไม่เคยเห็นเลย

นี่ลูกเหยี่ยว อยากเห็นเป็นบุญตาสักครั้งจังครับ ไม่รุู้ชาตินี้จะได้เห็นแบบนี้รึเปล่าครับ โอ้ว. ! ขอสุดยอดอีกทีครับ อาจารย์
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyTue Apr 19, 2011 9:50 pm

ZERK18 พิมพ์ว่า:
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
atco123 พิมพ์ว่า:
เสียใจด้วยครับ แต่หานกกันงาย กันจัง

ขอบคุณครับ.... ส่วนเรื่องหานกนั้น ก็เป็นช่วงนี้เท่านั้นครับคุณมด แฮะๆ มีแต่ชิครา ทั้งนั้นเลย... Very Happy
runtee

runtee

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyWed Apr 20, 2011 8:52 am

เสียใจด้วยครับพี่น้อย
นกทุกตัวจะอยู่รึไปผมถือว่าเป็นครูของผู้เลี้ยงครับ
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyWed Apr 20, 2011 12:02 pm

ขอบคุณครับ คุณอั้ง Very Happy
ตาวิทย์

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyWed Apr 20, 2011 7:43 pm

ช่วงนี้ ผมต้องทำใจก่อน เจ้าอเล็ก จากผมไปอย่างไม่มีวันกลับ ก็คงเหลือไว้แต่ความทรงจำ Crying or Very sad ตอนนี้กำลังวางแผน จัดการเรื่องสุขาภิบาลใหม่หมด ทั้งสถานที่เลี้ยง กรง และทำการฆ่าเชื้อในบริเวณให้หมดก่อน แล้วค่อยว่ากันใหม่ พุดมายังเศร้าไม่หาย.......คิดถึงเจ้าอเล็กจัง Crying or Very sad
เสียใจด้วยนะครับ ท่าน วันนั้นผมยังจำได้ในสัมผัสแรกที่ผมได้เจอเจ้าอเล็กซ์ มันน่ารักมากกกกก....... เร่มต้นใหม่ครับ ตัวนี้ตั้งชื่อรึยัง?
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย   ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย EmptyThu Apr 21, 2011 8:12 am

ตาวิทย์ พิมพ์ว่า:
เสียใจด้วยนะครับ ท่าน วันนั้นผมยังจำได้ในสัมผัสแรกที่ผมได้เจอเจ้าอเล็กซ์ มันน่ารักมากกกกก....... เร่มต้นใหม่ครับ ตัวนี้ตั้งชื่อรึยัง?

ขอบคุณครับพี่ ยังไม่ได้ตั้งชื่อเลยครับพี่........... แต่เมื่อคืนนี้ฝันเห็นเจ้าอเล็กด้วย Crying or Very sad

ขอบคุณจากใจครับ จาก คนเมืองเกินร้อย
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1