Siam Falconry Club
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Siam Falconry Club

ชมรมผู้ฝึกเหยี่ยวเป็นกีฬาแห่งประเทศไทย

บ้านบ้าน  Events  PublicationsPublications  Latest imagesLatest images  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เข้าสู่ระบบ(Log in)
Username:
Password:
เข้าสู่ระบบโดยอัตโนมัติทุกครั้ง(Log in automatically): 
:: ลืม(forget) password
ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
Navigation
 Portal
 Index
 รายชื่อสมาชิก
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)
 ช่วยเหลือ
 ค้นหา
Forum

วิธีผูกขา โดยใช้สายหนัง

Go down 
2 posters
ผู้ตั้งข้อความ
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

วิธีผูกขา โดยใช้สายหนัง Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: วิธีผูกขา โดยใช้สายหนัง   วิธีผูกขา โดยใช้สายหนัง EmptyFri Apr 08, 2011 9:15 pm

โดยส่วนตัวผมจะผูกแบบนี้ครับ มีทั้งข้อดี และข้อเสีย ครับ ข้อดีคือ ทำง่าย ไม่ต้องใช้ตาไก่ ส่วนข้อเสีย คือ ใช้ไปสักพัก หนังจะตีเป็นเกลียวครับ แต่นั้นไม่ใช่ปัญหาครับ ถึงเวลาเราก็เปลี่ยนอยู่แล้ว ไม่เหมือนแบบใช้ตาไก่ ถ้าแบบใช้ตาไก่ ต้องมีอุปกรณ์ บีบตาไก่ช่วย แต่ข้อดีคือ หนังตีเป็นเกลียวยาก อันนี้ก็แล้วแต่ ผู้ฝึกแต่ละท่านจะใช้นะครับ แล้วครั้งต่อไปผมจะพูดถึง แบบใช้ตาไก่.................มาว่ากันต่อ ตัดหนังตามรูปครับ ขนาด ใช้กับนก ชิครา ขาว เคสเตล ตัดให้ได้ตามรูปนะครับ ส่วนปลายทั้งสองข้าง กว้าง 2 เซน ปลายเรียวแหลม ระหว่างกลาง กว้าง 1 เซน ครับ ตามรูป

วิธีผูกขา โดยใช้สายหนัง Dsc00608

ปลายข้างหนึ่ง เราจะผูกกับขานก ส่วนปลายอีกข้าง จะใส่กับลูกหมุน ครับ ในรูปผมจะทำข้างที่ผูกกับขานก......ผมใช้แท่งเหล็ก แทนขนาดขานก วัดจากกึ่งกลางสายหนัง จากขอบ แท่งเหล็ก 1 เซน แล้วตอกรู เสร็จแล้วใช้คัดเตอร์ กีด ตามรูป

วิธีผูกขา โดยใช้สายหนัง Dsc00609

ก็จะได้ตามรูปนี้ครับ เสร็จแล้วใช้คัดเตอร์ กีดเป็นเส้นเล็กๆ ด้านขอบบน-ล่าง ตามรูป

วิธีผูกขา โดยใช้สายหนัง Dsc00610

เสร็จแล้วเอาไปใส่ขานก ใช้ปลายด้านสั้น สอดก่อน ตามรูป

วิธีผูกขา โดยใช้สายหนัง Dsc00603

เสร็จแล้ว ใช้ปลายด้านยาว สอดเข้ารู ตามรูป

วิธีผูกขา โดยใช้สายหนัง Dsc00604

เป็นอันเสร็จ ในรูป จะเป็นขาขวานก นะครับ

วิธีผูกขา โดยใช้สายหนัง Dsc00606

เสร็จแล้วปลายอีกข้างก็ใส่กับลูกหมุน ครับ ตามรูป

วิธีผูกขา โดยใช้สายหนัง Dsc00611

ก็จะเป็นรูปนี้ครับ ในรูป ลูกหมุนผมยังทำไม่เสร็จ เอามาใส่ถ่ายให้ดูก่อน

วิธีผูกขา โดยใช้สายหนัง Dsc00613
ขึ้นไปข้างบน Go down
aspire

aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: วิธีผูกขา โดยใช้สายหนัง   วิธีผูกขา โดยใช้สายหนัง EmptySun Apr 10, 2011 12:30 am

ขอบคุณครับ.. เป็นประโยชน์กันผมมากเลย ของคุณครับ
????????
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: วิธีผูกขา โดยใช้สายหนัง   วิธีผูกขา โดยใช้สายหนัง EmptyTue Apr 19, 2011 6:39 pm

ขอบคุณหลายๆๆเด้อครับ..

วิธีผูกขา โดยใช้สายหนัง
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1