Siam Falconry Club
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Siam Falconry Club

ชมรมผู้ฝึกเหยี่ยวเป็นกีฬาแห่งประเทศไทย

บ้านบ้าน  Events  PublicationsPublications  Latest imagesLatest images  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เข้าสู่ระบบ(Log in)
Username:
Password:
เข้าสู่ระบบโดยอัตโนมัติทุกครั้ง(Log in automatically): 
:: ลืม(forget) password
ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
Navigation
 Portal
 Index
 รายชื่อสมาชิก
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)
 ช่วยเหลือ
 ค้นหา
Forum

ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ

Go down 
5 posters
ผู้ตั้งข้อความ
aspire

aspire

ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ   ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ EmptyWed Mar 16, 2011 12:12 am

ผมอยากถามว่าใช้หนังอะไรที่เหมาะสมมาทำสายข้อเท้าครับ

เพราะผมเพิ่งได้นกมา.. ไม่รู้ว่าจะไปเอาหนังจากที่ไหน
ก็เลยนึกถึงร้านทำเบาะรถครับ... หนังทำเบาะรถยนต์ครับ
โดยความรู้สึกว่านุ่มดีครับ แต่ไม่รู้ว่าจะทนแค่ไหน.. ก็เลยอยากจะถามเพื่อนๆ ท่านอื่นครับ
ขึ้นไปข้างบน Go down
ytw05
Admin members
ytw05

ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ   ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ EmptyWed Mar 16, 2011 8:48 am

ใช้หนังแ้ท้ครับ หนังวัวนี่แหละ ไปหาซื้อพวกเศษหนังก็ได้ครับ 1.5-2 มิลลิเมตรก็พอครับ
aspire

aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ   ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ EmptyWed Mar 16, 2011 11:33 am

ผมก็หนังแท้ครับ.. หนังเบาะรถนั่นแระครับ
แล้วที่คุณ ytw05 หาซื้อหนังแท้จากไหนครับ คือตอนนี้หนังเบาะรถมันนุ่มมากครับ
ก่ะว่าจะเอามาทำถุงมือน่าจะพอไหว แต่อยากหาหนังแท้ที่หนาๆ หน่อยมาปะในส่วนที่นกเกาะครับ
พอจะรู้แหล่งที่เค้าขายบ้างมั้ยครับ
ytw05
ytw05

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ   ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ EmptyWed Mar 16, 2011 12:10 pm

ผมซื้อที่ถนนเสือป่า กทม. ครับ
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ   ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ EmptyWed Mar 16, 2011 12:32 pm

ลองถามช่างทำรองเท้าในจังหวัดดูครับ ว่าเขาซื้อหนังมาจากไหน ผมว่าน่าจะมีขายนะ แต่ที่อุบลฯ ผมเจอล่ะมีร้านหนึ่ง มีขายเป็นแผ่นเลย Very Happy
nui_rc
nui_rc

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ   ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ EmptyWed Mar 16, 2011 2:27 pm

ร้านทำรองเท้าครับ ขอได้ไม่ต้องซื้อเลยครับ เศษๆทิ้งๆหน้าร้านเค้าก็ขอเก็บมาได้ครับ
aspire

aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ   ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ EmptyThu Mar 17, 2011 11:11 pm

สอบถามอีกอย่างครับ..

ถ้าหนังที่ใช้ทำถุงมือ จะใช้ความหนาชนิดเดียวกันกับที่ทำสายรัดข้อเท้าได้มั้ยครับ

รึว่าต้องเป็นหนังที่หนากว่า ที่สงสัยก็เพราะเข้าไปอ่านใน กระทู้ ที่บอกถึงวิธีทำให้หนังถุงมือนิ่มขึ้นครับ

ก็เลยสงสัยว่าจำเป็นมั้ยที่หนังถุงมือต้องแข็งๆ ครับ ถ้านิ่มไปจะมีผลอย่างไรครับ
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ   ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ EmptyFri Mar 18, 2011 10:11 am

พูดง่ายๆนะครับ ถุงมือ ความหนา -บาง ความใหญ่-เล็ก ก็ขึ้นอยู่กับชนิดของนกที่เราจะฝึกด้วยครับ ถ้านกขนาดเล็ก อย่างเช่นชิครา ก็ใช้หนังหนาสัก 1มิล สองชั้นก็พอละ แต่ถ้าให้ผมแนะนำ ซื้อถุงมือสำเร็จดีกว่าครับ จะได้ลองใส่ดูด้วย ว่าพอดีกับมือเรารึป่าว แต่ถ้าจะตัดเอง ราคาหนังที่ขายเป็นแผ่นก็เท่าๆกับซื้อถุงมือสำเร็จที่มีขาย ทั้งในและนอกประเทศ แล้วครับ Very Happy
aspire

aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ   ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ EmptySat Mar 19, 2011 1:20 am

แล้วผมจะหาซื้อได้ที่ไหนล่ะครับ... ผมอยู่ ตจว.
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ   ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ EmptySat Mar 19, 2011 2:39 pm

ให้ดูในหมวด ซื้อ-ขาย-แลกเปลี่ยน ครับ Very Happy
WestsidE
New members.
WestsidE

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ   ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ EmptyThu Jun 23, 2011 4:08 pm

ร้านขายหนังในอุบลอยู่ตรงไหนคับแล้วแผ่นประมาณเท่าไรคับ
aspire

aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ   ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ EmptyThu Jun 23, 2011 4:57 pm

WestsidE พิมพ์ว่า:
ร้านขายหนังในอุบลอยู่ตรงไหนคับแล้วแผ่นประมาณเท่าไรคับ

ผมไปมาแล้วครับ เค้าขายแบบยกแผ่นครับ แล้วราคาแพงมากๆ ครับ ประมาณ พันกว่า ขึ้นไปครับ ไม่ถูกเลยอ่ะครับ

ถ้าจะเอามาทำสายเจส ผมแนะนำไปร้านที่เค้าตัดเย็บรองเท้า รึว่าร้านที่เท้าเย็บเบาะรถยนต์ครับ ถ้าซื้อทั้งแผ่นไม่คุ้มครับ

ยกเว้นจะเอาไว้ ตัดถุงมือ และกระเป๋าเพิ่มเติมครับ

แต่ของผมน่ะใช้บริการร้านเย็บเบาะรถยนต์ครับ เพราะหนังบางแล้วก็นิ่มดี แล้วก็ไม่ยืดตัวครับ เหมาะสำหรับทำเจส (สำหรับผมน่ะ)

แล้วขนาดของแผ่นหนังก็พอดีกับที่ต้องการใช้ครับ ถ้าเป็นร้านประเภทเย็บรองเท้า จะเป็นหนังชิ้นเล็กๆ ครับ ร้านที่ผมไปน่ะ

ถ้าร้านอื่นอาจจะมีแบบชิ้นใหญ่ๆ ก็ได้อ่ะครับ
WestsidE
WestsidE

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ   ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ EmptyThu Jun 23, 2011 11:55 pm

ร้่นที่คุณไปอยู่แถวไหนเหรอคับ
aspire

aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ   ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ EmptyFri Jun 24, 2011 2:21 pm

WestsidE พิมพ์ว่า:
ร้่นที่คุณไปอยู่แถวไหนเหรอคับ

ถัดจากกองบินครับ ไปครับ

ใช้หนังอะไรมาทำสายข้อเท้ากันบ้างครับ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1