Siam Falconry Club
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Siam Falconry Club

ชมรมผู้ฝึกเหยี่ยวเป็นกีฬาแห่งประเทศไทย

บ้านบ้าน  Events  PublicationsPublications  Latest imagesLatest images  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เข้าสู่ระบบ(Log in)
Username:
Password:
เข้าสู่ระบบโดยอัตโนมัติทุกครั้ง(Log in automatically): 
:: ลืม(forget) password
ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
Navigation
 Portal
 Index
 รายชื่อสมาชิก
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)
 ช่วยเหลือ
 ค้นหา
Forum

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ

กลับมาแล้วครับ ... !!!

Go down 
nfcner
nui_rc
flybom
ytw05
w_peak
lekkielucky
Darkness137
11 posters
ผู้ตั้งข้อความ
Darkness137

Darkness137

กลับมาแล้วครับ ... !!! Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptyThu Dec 09, 2010 9:52 pm

กลับมาสู่โลกอันสับสนวุ่นวายเหมือนเดิมแล้วคร้าบบบ ....

นัดกันบวชกับเพื่อนทั้ง 3 คน สมัยเรียน ป.ตรี ว่าเมื่อไหร่ที่เราจบ ป.โท
เราจะหาเวลามาอุปสมบทพร้อมๆกัน ... ผ่านไปผ่านมา กว่าจะจบ ป.โท
ก็ปาเข้าไป 7 ปีเต็ม เพราะดันเลือกเรียนสายวิศวะเหมือนเดิม ทั้งๆที่งานก็
ล้นมือ บริษัทที่มีอยู่แล้วก็เปิดดด มันเข้าไปอีก 3-4 บริษัท แถมดัดจริตเรียน
หลักสูตรภาษาอังกฤษ ทั้งๆที่ภาษาไทยยังเอาตัวไม่รอด ส่วนเพื่อนที่เรียนป.โท
บริหารจบตั้งแต่ 2 ปีแรก (ช่วยไม่ได้ดันจบก่อน ก็นั่งรอกันไปกว่าจะได้บวช !!!)

และหลังจากหาฤกษ์งามยามดีในการอุปสมบทมานานแสนนาน ก็ได้วันเวลาและ
สถานที่ที่เหมาะสมกับเค้าบางซะที ถึงแม้จะไกลบ้านแต่ก็อยู่กลางระหว่างเรา 3 คน

Very Happy Very Happy Very Happy

คราวนี้ถึงจะไม่ได้อยู่ในผ้าเหลืองนาน แต่ก็พยายามปฏิบัติกิจให้เยอะพอควร
พระในวัดเกือบทั้งหมด เป็นพระมหาเปรียญธรรม 6-9 เกือบทั้งสิ้น แต่ละท่าน
ก็มีแนวทางที่แตกต่างกัน สมัยใหม่บ้างเก่าบ้างสลับๆกันไป เป็นพระที่เดินทาง
มาจากทั่วทุกทิศ มีประสบการณ์แปลกๆใหม่ๆขำๆ ให้ได้ประหลาดใจแทบทุกวัน

ซ้อมนาค พระมหาเปรียญธรรม 9
ปรงผม พระมหาเปรียญธรรม 6
ห่มนาค พระมหาเปรียญธรรม 6
ห่มจีวร พระมหาเปรียญธรรม 9
พระคู่สวด พระครูและพระมหาเปรียญธรรม 9
พระพี่เลี้ยง เจ้าคณะพระเทพฯ (พระมหาเปรียญธรรม 9)

- ออกบินฑบาท
- ทำวัตรเช้า-เย็น
- ร่วมปฏิบัติธรรมทุกวันพระ พร้อมญาติโยมในระแวกวัด
- ร่วมสวดปาฏิโมกข์วันพระใหญ่
- เดินทางไหว้พระ 5 วัด
- เข้าร่วมฟังการเรียนนักธรรมชั้นตรี
- เข้าร่วมฟังการเรียนแปลประโยค 1-2
- เข้าร่วมฟังการเรียนเปรียญธรรมประโยค 6-7
- สนทนาธรรมกับพระมหา เปรียญธรรม 6-9 ทุกวัน
- ออกธุดงค์บนภูเขาในป่า อ.เสิงสาง
- ร่วมออกอากาศสดธรรมยามเช้ากับคลื่นวิทยุท้องถิ่นเมืองโคราช
- เข้าร่วมชมมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย มหาวิทยาลัยสงฆ์แห่งคณะสงฆ์ไทย

บวชครั้งนี้ได้เรียนรู้อะไรขึ้นเยอะ พิธีการสงฆ์เป็นอย่างไร การธุดงค์จริงๆทำอย่างไร
ตักบาตรแล้วพระเอาไปทำอะไร อะไรควรใส่ไม่ควรใส่ตอนตักบาตร ปกติกลัวผีแต่พอ
ออกธุดงค์เจอสิ่งที่คล้ายแต่ไม่ใช่กลับรู้สึกอบอุ่น ฯลฯ ... ไม่เคยคิดว่าคนอย่างเราจะ
ฟังธรรมได้เพลิดเพลินขนาดนี้ มีบางช่วงบางตอนที่คิดอยากจะบวชต่อ ร่วมออกธุดงค์
กับพระแก่พรรษาเหมือนกันนะเนี้ยยย

[Only admins are allowed to see this image]
ขึ้นไปข้างบน Go down
lekkielucky

lekkielucky

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptyThu Dec 09, 2010 11:13 pm

โม ทา นา สา ทุ ครับทิศใหม่ Very Happy Very Happy
w_peak

w_peak

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptyFri Dec 10, 2010 12:04 pm

ตั้งใจอยากไปร่วมงานแต่คงบุญไม่พอคะ
อนุโมทนาสาธุคะ ทิดเศก Razz
w_peak

w_peak

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptyFri Dec 10, 2010 1:11 pm

"ร่วมสวดปาฏิโมกข์วันพระใหญ่"

การสวดปาฏิโมกข์ จะสวดวันพระใหญ่คือ วันพระขึ้น 15 ค่ำ ของเดือน
ในหนึ่งเดือนก็จะสวดเพียงครั้งเดียว(แต่บางวัดก็ไม่ได้สวด) และการสวดจะใช้เวลานานเป็นชั่วโมง
ในขณะสวดจะไม่มีเสียงใด ๆ ทั้งสิ้น พระที่นำสวดจะต้องจำบทสวดชนิดที่แม่นยำจริง ๆ
จึงจะสวดได้ คุณเศกถือว่าโชคดีมาก ๆ คะ พี่เองก็เคยได้ร่วมฟังการสวดแบบนี้ครั้งหนึ่งเหมือนกัน

biggrin biggrin biggrin
ytw05
Admin members
ytw05

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptyFri Dec 10, 2010 3:13 pm

ช่วงนี้เว็บเงียบๆ กลับมาช่วยกันทำให้คึกคักหน่อยครับทิดเศก biggrin biggrin biggrin
flybom

flybom

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptyFri Dec 10, 2010 4:53 pm

ว่าแล้วพี่เล็กก็ พา พี่ทิด ไป อาบน้ำป่ะแป้ง รับขวัญ ทางโลกหน่อยสิครับ
ว่าแต่ จ๊อด มันจะ งง ป่ะ ??? ว่า เอ๊ะ ใคร ฟระ เนี่ย???
nui_rc
nui_rc

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptyFri Dec 10, 2010 6:40 pm

สาธุๆ ได้บุญเยอะๆอยู่ทางธรรมแบบนี้ อย่าไปทำตามพี่เล็กนะครับ Razz
????????
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptyFri Dec 10, 2010 9:36 pm

น่าเสียดายที่ไปรวมงานไม่ได้
lekkielucky

lekkielucky

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptyFri Dec 10, 2010 9:44 pm

เรื่องอ่าง ผมว่า ทิดเค้าเข้าใจดีกว่าผมซะอีกนะ อิอิ คงไม่ต้องพาไปหรอก เดี้ยวขาทั้งสองข้างของเค้่าก็พาไปเองแหละครับ (ใจสั่งมาขามันเลยพาไป)
Darkness137

Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptyFri Dec 10, 2010 10:55 pm

ร่วมสวดปาฏิโมกข์วันพระใหญ่ ... ที่วัดนี้เค้าสวดกันเดือนละ 2 ครั้ง ทั้งข้างขึ้นและข้างแรม
เคยได้ยินแต่ไม่เคยได้เข้าร่วมนั่งอยู่วงพระใกล้ชิดขนาดนี้ พิธีกรรมค่อนข้างซีเรียสและดูศักสิทธิ์
มากกกๆ ที่วัดนี้มีพระที่สวดได้อยู่ 5 รูป สลับสับเปลี่ยนกันขึ้น

ชอบและอึ้งมากๆเลยครับ อยากรู้ว่ามีหลักการและแนวการจำอย่างไร ถึงสวดได้ขนาดนั้น
ขนาดผมนั่งอ่านตามยังอ่านไม่ทันเลย แถมถูกต้องทุกอักขระซะด้วยสิ เท่าที่ท่านเล่าให้ฟัง
คือ ต้องทบทวนทุกวันไม่มีวันหยุด การซ้อมสวดก็ต้องซ้อมเพียงรูปเดียว และไม่ซ้อมเล่นๆ
รวมทั้งไม่ซ้อมให้ผู้อื่นหรือพระรูปอื่นฟัง ... ลำพังภาษาไทย ให้ผมพูดให้ถูกทุกตัวอักษรเป็น
20-30 หน้า ผมยังทำไม่ได้เลย

Very Happy Very Happy Very Happy

ตอนลาสิขา พระท่านบอกว่า 7 วันนี้ ห้ามไปตามสถานที่ท่องเที่ยวยามค่ำคืนพวกผับและบา
ให้ปฏิบัติตามศีล 5 ... แต่อ่างนี่ไม่ใช่สถานที่ท่องเที่ยวนี่นาา อาจจะไปได้มั้งครับ อิอิอิ

(ว่าแต่ไปแล้วต้องนั่งดูเฉยๆ มันจะพาลเครียดซะเปล่าๆนะคร้าบบบบ)

nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptySat Dec 11, 2010 12:52 pm

flybom พิมพ์ว่า:
ว่าแล้วพี่เล็กก็ พา พี่ทิด ไป อาบน้ำป่ะแป้ง รับขวัญ ทางโลกหน่อยสิครับ
ว่าแต่ จ๊อด มันจะ งง ป่ะ ??? ว่า เอ๊ะ ใคร ฟระ เนี่ย???

ผมว่า เจ้าจ๊อด คงตกใจนิดหน่อยเมื่อเห็นตอนแรก แป็ปเดียว เจ้าจ๊อดก็จำได้ Very Happy
Darkness137

Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptySun Dec 12, 2010 1:24 am

ช่วงที่เป็นพระ ... มีวันนึงแม่นิมนต์มาฉันเพลที่บ้าน เลยมีโอกาส
ทดสอบสติปัญญาของเหยี่ยวครับพี่น้อย ก็เดินทางมาที่บ้านโดย
ห่มมังกรโผล่มาแต่หัวครับ

แรกเห็น เจ้าจอร์จตกจายยยยยมาก มันคงงงว่าตัวอะไรหัวใสๆตัวส้มๆ
คล้ายจะเป็นอินทรีหัวขาวแต่ทำไมใช้ขาเดิน กระโดดหนีอยู่ 3-4 ครั้ง
จากนั้นก็หันมามองหน้า ก้มหัว ยกหาง จ้องเขม็ง !!!

น่าแปลกใจเหมือนกัน ... ไม่ต้องส่งเสียงเรียก แค่ยืนให้มันมองชัดๆนิ่งๆ
ไม่ถึง 5 นาทีก็จำได้ครับ แต่ถ้าไม่ได้ผูกไว้คงไม่มีโอกาสได้จ้องตากันแน่ๆ
เพราะลีลาการกระโดด แลดูแล้วน่าจะมีจุดมุ่งหมายที่ต้นหางนกยุงนอกรั้ว
บ้านห่างออกไป 200 เมตร
Darkness137

Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptySun Dec 12, 2010 1:33 am

หลังจากที่ได้ทดสอบกับพี่เล็กเรื่องการจดจำผู้ฝึก ทั้งๆที่ห่างหาย
จากผมและย้ายไปอยู่ในการดูแลของพี่เล็ก นานเกือบ 1 ปี ...

พอเข้าสนามฝึกนกก็ยังคงจดจำผู้ฝึกได้ เรียกบินข้ามหัวพี่เล็กทั้งๆ
ที่มีเนื้อชิ้นโตอย่างไม่ใยดี โผ ... ข้ามมากินเนื้อชิ้นน้อยจากผม
การมองและการหมุนตัวตามยังคงเป็นไปได้ด้วยดี

แต่ครั้งนี้ ... แสดงให้เห็นได้ชัดว่า นกมีความสามารถที่จะจดจำ
รูปร่างเค้าโครงเฉพาะใบหน้าของผู้ฝึกได้ เพราะทั้งเส้นผมและคิ้ว
ก็ไม่มี แถมร่างกายก็ถูกคลุมด้วยชุดสีเหลืองส้ม

... การทดสอบนี้ไม่มีการอ้างอิงจากสถาบันและนักวิชาการใดๆ
เป็นเพียงการทดลองโดยพระเท่านั้น ... อิอิอิ

Wink Wink Wink

flybom

flybom

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptySun Dec 12, 2010 1:12 pm

เป็นผม นะ เอาไปอยู่ กุฎิ ด้วยแล้ว ครับ แฮ่ๆ
ปอนด์

ปอนด์

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptySun Dec 12, 2010 10:56 pm

มิน่าหละ ผมว่าบอร์ดมันเงียบๆ นึกว่าหายไปไหน icon_mrgreen
lekkielucky

lekkielucky

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptyMon Dec 13, 2010 3:03 am

Laughing Laughing ถ้าเป็นพระนกยังจำได้ แล้วถ้าเศกบวชชีดูล่ะ จ๊อดมันยังจะจำได้อยู่มั้ย อยากรู้จัง หุหุหุหุ
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptyMon Dec 13, 2010 8:30 am

Darkness137 พิมพ์ว่า:
หลังจากที่ได้ทดสอบกับพี่เล็กเรื่องการจดจำผู้ฝึก ทั้งๆที่ห่างหาย
จากผมและย้ายไปอยู่ในการดูแลของพี่เล็ก นานเกือบ 1 ปี ...

พอเข้าสนามฝึกนกก็ยังคงจดจำผู้ฝึกได้ เรียกบินข้ามหัวพี่เล็กทั้งๆ
ที่มีเนื้อชิ้นโตอย่างไม่ใยดี โผ ... ข้ามมากินเนื้อชิ้นน้อยจากผม
การมองและการหมุนตัวตามยังคงเป็นไปได้ด้วยดี

แต่ครั้งนี้ ... แสดงให้เห็นได้ชัดว่า นกมีความสามารถที่จะจดจำ
รูปร่างเค้าโครงเฉพาะใบหน้าของผู้ฝึกได้ เพราะทั้งเส้นผมและคิ้ว
ก็ไม่มี แถมร่างกายก็ถูกคลุมด้วยชุดสีเหลืองส้ม

... การทดสอบนี้ไม่มีการอ้างอิงจากสถาบันและนักวิชาการใดๆ
เป็นเพียงการทดลองโดยพระเท่านั้น ... อิอิอิ

Wink Wink Wink

อย่างที่คุณทิดเศกได้กล่าวไว้ครับ เมื่อก่อนผมก็มีคำถาม ว่า นกจะจำเราได้ไหม ? ผมก็หาวิธีการต่างๆ เพื่อทดสอบ จนได้ข้อสรุปจากประสบการณ์ ได้ว่า นกจะจดจำเค้าโครง รูปร่าง และลักษณะของผู้ฝึก หรือเจ้าของ แม้กระทั้ง น้ำเสียง อันนี้เป็นประสบการณ์ของผมนะครับ Very Happy
flybom

flybom

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptyMon Dec 13, 2010 4:12 pm

ว่าแต่ นก อ่ะจำ เจ้าของได้แล้ว
แล้ว ลูกพี่จำ ทางไป ยูโธเปีย ได้อยู่ป่ะครับ???
Darkness137

Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptyTue Dec 14, 2010 12:34 am

ถ้าบวชชี ... ผมเกรงว่าจะจำเพศตัวเองไม่ได้น่ะสิคร้าบบบบ
ว่าแต่พี่เล็กจะจำผมได้มั้ยล่ะ อิอิอิ

ยูโทเปีย ... จำทางไม่ค่อยได้อ่ะครับ ใช่ที่เข้าทางศูนย์วัฒนธรรม
แล้ววนออกด้านหลัง เจอสามแยกเลี้ยงขวา แล้วก็เลี้ยวซ้ายน่ะเหรอ
ตึกสีออกส้มๆชมพูๆอยู่ขวามือ มีลานจอดด้านหน้าจอดรถได้ประมาณ
40 คัน ถ้าเต็มต้องวนไปจอดด้านหลังเปล่าครับ

!!! ไม่ค่อยคุ้นทางเลยคุณบอม ... สงสัยไปตอนนี้หลงแน่ !!!

tonkfalconry

tonkfalconry

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptyTue Dec 14, 2010 8:34 am

นี่ขนาด จำไม่ ค่อย ได้ นะ เนี่ย Sad Sad
dr_i3anky

dr_i3anky

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptyTue Dec 14, 2010 11:53 am

อนุโมทนาบุญ คับ พี่เสก อิอิ
ZERK18
SFC_members
SFC_members
ZERK18

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กลับมาแล้วครับ ... !!!   กลับมาแล้วครับ ... !!! EmptyWed Dec 15, 2010 4:23 pm

นี่ขนาดจำไม่ค่อยได้

อธิบายละเอียดยิบจนเห็นภาพทางไปเลยครับพี่ทิด
https://www.facebook.com/zerk18

กลับมาแล้วครับ ... !!!
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1