Siam Falconry Club
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Siam Falconry Club

ชมรมผู้ฝึกเหยี่ยวเป็นกีฬาแห่งประเทศไทย

บ้านบ้าน  Events  PublicationsPublications  Latest imagesLatest images  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เข้าสู่ระบบ(Log in)
Username:
Password:
เข้าสู่ระบบโดยอัตโนมัติทุกครั้ง(Log in automatically): 
:: ลืม(forget) password
ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
Navigation
 Portal
 Index
 รายชื่อสมาชิก
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)
 ช่วยเหลือ
 ค้นหา
Forum

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ

Engine Strirling

Go down 
w_peak
flybom
Darkness137
nfcner
8 posters
ผู้ตั้งข้อความ
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

Engine Strirling Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Engine Strirling   Engine Strirling EmptyFri Sep 24, 2010 12:57 pm

หลักการง่ายๆ การใช้ความร้อนอากาศ ต้องการค้นหาข้อมูล Search คำว่า Engine Strirling

ขึ้นไปข้างบน Go down
Darkness137

Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptyFri Sep 24, 2010 4:16 pm

เคยเห็นมานานแล้ว ... ชอบมากครับ
ไม่ทราบพี่น้อยได้ลองทำออกมาบ้างหรือยังเอ่ยยย

Very Happy Very Happy Very Happy

บ้านผมยังขาดเครื่องกลึง พี่น้อยพอจะมีเครื่องกลึง
ขนาดเล็กๆที่จะบริจาคบ้างมั้ยครับ อิอิอิ
flybom

flybom

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptyFri Sep 24, 2010 4:32 pm

ผม ว่าที่กลึ่ง พี่น้อย คงจะไม่มีบริจาค
แต่ถ้าเป็น กระดาษทราย กับ หิน ลับ คงจะมีให้คุณเศก เพียบ เลยคร้าบบบ Very Happy
w_peak

w_peak

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptyFri Sep 24, 2010 4:57 pm

พี่น้อยทำให้เปี๊ยกคิดถึงเรือสังกะสีเลย เคยเล่นไม๊คะ
ที่เวลาเล่นต้องจุดเทียนลนที่หลังคาเรือ ซึ่งหลังคาเรื่อจะมีท่อยาว
ซึ่งเขาจะโค้งไปใต้ท้องเรือ เมื่ออากาศร้อนไหลผ่านไปตามท่อก็ไปดันน้ำ
เรือก็จะแล่นไปได้คะ (พี่น้อยทันหรือป่าวคะ) Very Happy

ใครไม่ทันก็นึกภาพตามเอานะคะ Razz
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptyFri Sep 24, 2010 7:26 pm

Darkness137 พิมพ์ว่า:
เคยเห็นมานานแล้ว ... ชอบมากครับ
ไม่ทราบพี่น้อยได้ลองทำออกมาบ้างหรือยังเอ่ยยย

Very Happy Very Happy Very Happy

บ้านผมยังขาดเครื่องกลึง พี่น้อยพอจะมีเครื่องกลึง
ขนาดเล็กๆที่จะบริจาคบ้างมั้ยครับ อิอิอิ

ใช่ครับมีมานานแล้ว Very Happy แต่ตอนนี้พัฒนา แม่เหล็ก กับมอเตอร์ไฟฟ้า ประหยัดพลังงาน Question แท่นกลึง ผมมีอยู่สองแท่น ผมให้คุณเศกแท่นหนึ่งแต่ต้องมายก เอาเองนะ คิคิคิ (ห้ามใช้เครื่องทุ่นแรง) Laughing

ผม ว่าที่กลึ่ง พี่น้อย คงจะไม่มีบริจาค
แต่ถ้าเป็น กระดาษทราย กับ หิน ลับ คงจะมีให้คุณเศก เพียบ เลยคร้าบบบ

ที่บ้านผมมี เหล็กไหลนะ Shocked ใครอยากได้บ้าง คิคิคิ Very Happy

พี่น้อยทำให้เปี๊ยกคิดถึงเรือสังกะสีเลย เคยเล่นไม๊คะ
ที่เวลาเล่นต้องจุดเทียนลนที่หลังคาเรือ ซึ่งหลังคาเรื่อจะมีท่อยาว
ซึ่งเขาจะโค้งไปใต้ท้องเรือ เมื่ออากาศร้อนไหลผ่านไปตามท่อก็ไปดันน้ำ
เรือก็จะแล่นไปได้คะ (พี่น้อยทันหรือป่าวคะ)

[Only admins are allowed to see this link]

ครับเคยเล่นครับ ตอนนั้นราคา 10บาท หรือ 15 บาทเนี่ยละ จำไม่ค่อยได้ ผมว่าอย่าพูดเลย เดี๋ยวหาว่าผม..... คิคิคิคิ ในรูปผมไม่รู้ว่าเป็นรุ่นไหน แต่ที่ผมเคยเล่น จะมีสองสี สีน้ำเงิน กับสีแดง และลายเยอะกว่านี้ ถ้าผมจำไม่ผิดนะ เพราะนานมากๆ
Darkness137

Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptySat Sep 25, 2010 12:43 am

ให้จริงเปล่าคร้าบบบบ ... ลูกผู้ชายพูดแล้วไม่คืนคำนะ อิอิอิ
เดี๋ยวขนคนไปช่วยยกจริงๆนะเอ้า

Laughing Laughing Laughing

พูดถึงเรือสังกะสี ... สมัยพี่เปี๊ยกกับพี่น้อยมีขายรูปร่างสวยแบบ
นั้นเลยเหรอครับ ผมเกิดไม่ทันหาซื้อไม่ได้ ต้องนั่งทำเล่นเอง
555+

เอ่ออออ คุณบอม ... งั้นว่างๆ รบกวนเวลามาช่วยกันนั่งเอากระดาษ
ทราบขัดเป็นเพื่อนผมหน่อยนะ ขัดคนเดียวงานไม่เนียนนนนนนนน
(เวลาเจออะไรเนียนๆนี่ อดใจไม่ได้จริงๆ)
ytw05
Admin members
ytw05

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptySat Sep 25, 2010 8:07 am

เรือสังกะสีผมก็เคยเล่นครับ
w_peak

w_peak

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptySat Sep 25, 2010 9:11 am

nfcner พิมพ์ว่า:
ครับเคยเล่นครับ ตอนนั้นราคา 10บาท หรือ 15 บาทเนี่ยละ จำไม่ค่อยได้ ผมว่าอย่าพูดเลย เดี๋ยวหาว่าผม..... คิคิคิคิ ในรูปผมไม่รู้ว่าเป็นรุ่นไหน แต่ที่ผมเคยเล่น จะมีสองสี สีน้ำเงิน กับสีแดง และลายเยอะกว่านี้ ถ้าผมจำไม่ผิดนะ เพราะนานมากๆ
แต่ตอนนี้ใครอยากเล่นก็ต้องตามหากันตามแหล่งเฉพาะของเล่นสังกะสี ราคาก็ขึ้นมาเกิน 10 เท่า
เสียดายเด็กรุ่นใหม่ไม่ได้เรียนรู้ของเล่นที่สร้างสรรค์ทางความคิดกันเลย
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptySat Sep 25, 2010 1:29 pm

[quote="Darkness137"]ให้จริงเปล่าคร้าบบบบ ... ลูกผู้ชายพูดแล้วไม่คืนคำนะ อิอิอิ
เดี๋ยวขนคนไปช่วยยกจริงๆนะเอ้า

Laughing Laughing Laughing

จริงๆๆ ครับ ให้จริงๆๆๆ ครับคุณเศก ผมหมายถึง ให้คุณเศก มายกคนเดียวนะ คิคิคิ มีรูปให้ดู Very Happy

[Only admins are allowed to see this link]
Darkness137

Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptySat Sep 25, 2010 5:04 pm

พี่น้อยครับ ... ผมเป็นผู้ชายที่ไม่ได้ใส่กางเกงในไว้ข้างนอกนะครับ
(แล้วครายยยยยยยจะไปยกคนเดียวไหว อิอิอิ)

Mad Mad Mad

[Only admins are allowed to see this image]

Darkness137

Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptySat Sep 25, 2010 5:07 pm

ถ้าเป็นแบบนี้ก็ว่าไปอย่างงง ... ผมยกคนเดียวได้ ตัวปลิวเลยล่ะ
อย่าว่าแต่ใส่กางเกงในไว้ข้างนอกเลย ต่อให้ไม่ใส่ผมก็ไม่แคร์
(ใครแย่งยก ใครช่วยยก ... มีต่อย !!!)

[Only admins are allowed to see this image]

runtee

runtee

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptySat Sep 25, 2010 7:24 pm

Shocked กระทู้ดีมีสาระ
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptySat Sep 25, 2010 10:11 pm

พูดเล่นขำๆๆๆ อะครับ คิคิคิ Very Happy ถ้าอย่างในภาพ มีที่ไหน เดี๋ยวผมไปยกช่วย alien โอ้วพระเจ้า เห็นภาพนี้แล้ว กระชุ่มกระชวย อย่างไงบอกไม่ถูก bounce
ytw05
ytw05

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptySat Sep 25, 2010 10:18 pm

พูดเล่นขำๆๆๆ อะครับ คิคิคิ Very Happy ถ้าอย่างในภาพ มีที่ไหน เดี๋ยวผมไปยกช่วย alien โอ้วพระเจ้า เห็นภาพนี้แล้ว กระชุ่มกระชวย อย่างไงบอกไม่ถูก bounce

ผมไปด้วย...อิอิ biggrin biggrin biggrin
ปอนด์

ปอนด์

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptySun Sep 26, 2010 12:25 am

แหม เปลี่ยนจากยก เป็นอุ้มได้ป่าวครับเนี่ย มันน่านะ อิอิอิ icon_mrgreen
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptyWed Oct 06, 2010 5:41 pm

lekkielucky

lekkielucky

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptyWed Oct 06, 2010 11:21 pm

แย่งกันเข้าไปเถอะ หารู้ไม่ว่าเขาคนนั้นเป็นกระทิง อิอิ Very Happy Mad
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptyThu Oct 07, 2010 7:57 am

lekkielucky พิมพ์ว่า:
แย่งกันเข้าไปเถอะ หารู้ไม่ว่าเขาคนนั้นเป็นกระทิง อิอิ Very Happy Mad

ถ้ากระทิงสวยๆอย่างนี้ ก็น่า___นะครับ พี่เล็ก " เขาว่าถ้าได้ลองของแปลกแล้วจะติดใจ" ไม่รู้จริงรึป่าว คงต้องถามผู้เชียวชาญด้านนี้โดยเฉพาะแล้ว ใช่ไหมครับ คุณเศก และน้องบอม Laughing
Darkness137

Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptyThu Oct 07, 2010 3:52 pm

แหมมม พี่น้อย ... ของแปลกนี่มันสื่อได้หลายประการนะคร้าบบบ
ผมชอบแปลกๆที่ส่อไปในทางดีๆ ส่วนแปลกๆที่ส่อไปในทางประหลาดน่ะ
ทางของคุณบอมเค้า 555+

ว่าแต่พี่เล็กนี่เก่งจริงๆ มองแค่รูป 2D ก็รู้เลยว่าเป็นกระทิง ... สมกับที่ผม
ยกย่องให้เป็นผู้เชี่ยวชาญและสัมผัสแบบใกล้ชิดถึงขอบหูด้านใน

(ที่อ้างว่าเพื่อนโดนเลียหูนี่ จริงๆแล้วเป็นตัวพี่เล็กเองเปล่า 555+)

nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptyFri Oct 29, 2010 8:38 am

เอาคลิป ทำของเล่นมาให้ดูครับ

Darkness137

Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptyFri Oct 29, 2010 9:20 am

โอ๊ยยยยย ... เห็นแล้วอยากได้เครื่องกลึง อิอิอิ

พี่น้อยครับ ไม่ทราบว่าพี่น้อยทำถังเก็บลมสแตนเลส
ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 3 นิ้ว ยาว 12 นิ้ว โดยรอง
รับแรงอัดซัก 300 PSI ได้มั้ยครับ

nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptyFri Oct 29, 2010 7:21 pm

Shocked คุณเศก จะทำของเล่นอีกแล้วนิ Very Happy ใช้แป็ปสแตนเลส สองนิ้วครึ่ง ปิดหัว ปิดท้าย ทำรูเข้า-ออก ได้มะครับ Very Happy
Darkness137

Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptyFri Oct 29, 2010 9:52 pm

ได้ครับพี่น้อย แต่พอดีผมไม่ชำนาญ ... กลัวระเบิดหน้าแหกซะเปล่าๆ
เลยต้องปรึกษาผู้รู้อย่างพี่น้อยนี่ล่ะ

scratch scratch scratch

ใจก็คิดอย่างพี่น้อยล่ะครับ ... แต่กังวลเรื่องเจาะรูต๊าปเกลียวแล้วกลัว
มันเอาไม่อยู่ที่แรงดันสูงๆ เกิดหลุดพุงออกมาล่ะก็หล่อเลยครับงานนี้
ต้องปรึกษาพี่น้อยล่ะคร้าบบบ

ของเล่นในหัวมีบานเลยครับ แต่ไม่มีเวลาทำซักที ... เครื่อง CNC
3 แกน ขนาด 100X150 cm ของพี่เล็กยังดองงานมาเป็นปีแล้วเนี้ย
(เห็นแกบอกว่าไม่รีบ ... ผมก็เลยเรื่อยๆ อิอิอิ)

nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptyFri Oct 29, 2010 11:15 pm

เหมือนกันเลยครับ ของเล่นเพรียบ Very Happy แต่ไม่ค่อยมีเวลาทำ เฉพาะงานหน้าร้านก็เมื่อยแล้วอะ ว่าแต่พี่เล็กทำไรเหรอครับ ถึงได้ใช้เครื่อง ซีเอนซี
lekkielucky

lekkielucky

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptyFri Oct 29, 2010 11:45 pm

เหมือนกันเลยครับ ของเล่นเพรียบ Very Happy แต่ไม่ค่อยมีเวลาทำ เฉพาะงานหน้าร้านก็เมื่อยแล้วอะ ว่าแต่พี่เล็กทำไรเหรอครับ ถึงได้ใช้เครื่อง ซีเอนซี

ผมทำเฟอร์นิเจอครับVery Happy เมื่อประมาณสองปีก่อนมีน้องอันเป้นที่รักมาเห็นผมทำงานเหนื่อนเลยแนะนำให้ผมรู้จักเครือ่ง cnc ครับ ก็เลยว่าจะลองหามาใช้ดุครับ แต่ผ่านมาปีกว่าแระยังไม่มีตังไปหามาเลยครับ
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptySat Oct 30, 2010 11:47 pm

เอาคลิปมาฝาก Engine Strirling

ของคนนี้ gyroscopes ดูให้หมดทุกคลิปนะ น่าสนใจดี Very Happy
nfcner
VIP_members
VIP_members
nfcner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Engine Strirling   Engine Strirling EmptyTue Nov 02, 2010 10:42 pm

Engine Strirling
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1